Dì của tôi làm công nhân cho 1 công ty ở Đài Loan và ở nhà thuê, vì 1 số lý do cá nhân nên dì tôi đã nghỉ việc ở công ty mà ra ngoài làm việc.

Luật sư cho tôi hỏi dì của tôi có thể nhận tôi làm con nuôi được hay không? Dì muốn đón tôi qua Đài Loan sống có được không và thủ tục như thế nào?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: H.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Dì ruột có được nhận cháu làm con nuôi ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật nuôi con nuôi 2010.

2. Nội dung phân tích: 

Theo Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 thì người được nhận nuôi con nuôi phải đáp ứng được những điều kiện sau:

"Điều 8: Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi.

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi."

Như vậy, vì hiện nay bạn đã 20 tuổi, quá độ tuổi được nhận làm con nuôi (dưới 18 tuổi) nên bạn dì ruột của bạn không thể nhận bạn làm con nuôi.

2. Về vấn về định cư ở nước ngoài.

Bạn thân mến, vì bạn chưa cung cấp thông tin bạn định cư Đài Loan theo dạng nào (định cư dạng đoàn tụ gia đình, định cư theo dạng kỹ năng, định cư theo dạng doanh nhân, định cư theo dạng đầu tư) nên hiện nay chúng tôi chưa thể tư vấn giúp bạn. Mong bạn đưa thêm thông tin để được giải đáp.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email  Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900 6162 .

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê