Tôi chờ đèn đỏ ở làn rẽ phải, hết đèn đỏ tôi đi thẳng. Khi bị CSGT ra hiệu dừng xe tôi dừng lại và xuất trình giấy tờ đầy đủ (có đội mũ bảo hiểm) và CSGT nói lỗi của tôi là lỗi đi sai làn, phạt từ 200 000 đến 400 000 đồng. Vậy tôi sẽ chịu phạt bao nhiêu, và lỗi như thế nào thì phạt 200 000 đồng; lỗi như thế nào thì phạt 400 000 đồng?

Xin cảm ơn Luật sư!

Người gửi: Nhân Lê.

Câu hởi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự, giao thông của công ty Luật Minh Khuê.

 Luật sư tư vấn luật giao thông gọi 1900.6162

Luật sư tư vấn luật giao thông gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý: 

Luật giao thông đường bộ 2008.

Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Nội dung trả lời:

Điều 13 Luật giao thông đường bộ quy định về Sử dụng làn đường như sau:

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Như vậy, khi tham gia giao thông, các phương tiện phải đi đúng phần đường, làn đường của mình. Căn cứ vào các quy định trên thì xe máy được đi ở làn đường bên trái, khi đến ngã tư phân làn theo hướng đi, người điều khiển phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép, khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải đảm bảo an toàn.

Đối với hành vi đi sai làn đường của bạn thì sẽ phải chịu mức phạt quy định tại Điểm a Khoản 2, Điểm g Khoản 4 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, cụ thể là: 

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước;

4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;

Về vấn đề xác định mức tiền phạt cụ thể:

- Trường hợp bình thường khi vi phạm thì sẽ bị phạt theo mức trung bình. Nghĩa là bị phạt 90 000 hoặc 300 000 đồng.

- Tùy theo từng trường hợp và mức độ vi phạm thì sẽ áp dụng mức phạt cao nhất hoặc thấp nhất.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT