Hiện tại thì phường thông báo về gia đình là Em được ban chỉ huy quân sự quận điều động làm văn thư tại Quận đội, vậy Em xin hỏi Em có bắt buộc phải đi hay không, vì em mắt kém ( cận 7 độ mỗi bên ), gia đình có ba mẹ 54/55 tuổi sức khỏe yếu với mức lương tại quận đội thì không thể nào chăm sóc cha mẹ 1 cách tốt nhất được rồi còn chuyện vợ con sau này nữa mong được sự hỗ trợ từ diễn đàn ạ

Xin luật sư cho em câu giải đáp ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi:   huynhthanhphu

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê

Điều động dân quân tự vệ ?

 Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự:  1900 6162

Trả lời:

Cơ  sở pháp lý:

Luật dân quân tự vệ năm 2009

Nội dung trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn, Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

Theo Luật dân quân tự vệ 2009 thì:

Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì có thể đến 50 tuổi đối với nam, đến 45 tuổi đối với nữ (Điều 9).

Như vậy, tham gia dân quân tự vệ có thể dưới hai hình thức là bắt buộc và tự nguyện.

Trường hợp của bạn là trường hợp bắt buộc tham gia dân quân tự vệ vì ủy ban phường đã thông báo cho bạn về việc bạn sẽ phải thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ.

Điểm b khoản 3 Điều 11 Luật này quy định: "Hằng năm, Ban chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là cấp huyện) chỉ đạo và hướng dẫn Ban chỉ huy quân sự cấp xã, Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở hoặc đơn vị tự vệ nơi không có Ban chỉ huy quân sự lập kế hoạch và thực hiện tuyển chọn công dân đủ tiêu chuẩn vào dân quân tự vệ nòng cốt phù hợp với tình hình địa bàn, dân cư, điều kiện kinh tế - xã hội và yêu cầu nhiệm vụ quốc phòng, an ninh ở địa phương, cơ sở."

Thời gian thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nồng cốt là 04 năm.

Bạn sẽ được tạm hoãn, miễn, thôi trước thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong thời bình nếu đáp ứng các điều kiện sau:

1. Tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

a) Phụ nữ có thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi;

b) Không đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên;

c) Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân;

d) Lao động chính duy nhất trong hộ gia đình nghèo;

đ) Người đang học ở trường phổ thông, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng, cao đẳng nghề, đại học và học viện.

2. Miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ; vợ hoặc chồng, con của thương binh hạng một hoặc bệnh binh hạng một; vợ hoặc chồng, con của người bị nhiễm chất độc da cam/dioxin không còn khả năng lao động;

b) Quân nhân dự bị đã được xếp vào đơn vị dự bị động viên;

c) Người trực tiếp nuôi dưỡng người bị mất sức lao động từ 81% trở lên.

Trường hợp của bạn, do bạn bị cận nặng nên nếu như bạn được bệnh viện chuẩn đoán và kết luận là bạn không đủ sức khỏe để tham gia thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ thì bạn sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ theo quy định trên. Như vậy, nếu như có giấy tờ của bệnh viện chứng minh bạn không đủ sức khỏa để thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ thì bạn chỉ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ chứ không đươc hoãn hẳn không phải đi dân quân tự vệ.
Trân trọng./.
BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT