Tôi xin hỏi:
Về lý lịch Đảng tôi có được xét kết nạp vào Đảng hay không? Tôi có vi phạm hay không?  Tôi thi và làm công chức như vậy liệu có vấn đề gì ảnh hưởng không?

Mong luật sư giải đáp giúp tôi. tôi xin cảm ơn!

Người gửi: N.T.B

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Đã từng chịu hình phạt tù có được kết nạp đảng và vào công chức không ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

-Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009;

-Quy định số 45/QĐ-TW ngày 01/11/2011 của Ban chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam quy định thi hành điều lệ Đảng.

Nội dung tư vấn:

Căn cứ theo điều 4 quy định số 45/QĐ-TW quy định:

“Điều 4: Về kết nạp lại người vào Đảng

9.1- Người được xét kết nạp lại vào Đảng phải có đủ các điều kiện sau:

a) Có đủ điều kiện và tiêu chuẩn của người vào Đảng quy định tại Điều 1 Điều lệ Đảng.

b) Ít nhất là 36 tháng kể từ khi ra khỏi Đảng (riêng người bị án hình sự ở mức ít nghiêm trọng thì phải sau 60 tháng kể từ khi được xoá án tích), làm đơn xin kết nạp lại vào Đảng; phải được ban thường vụ tỉnh uỷ, thành uỷ (hoặc tương đương) đồng ý bằng văn bản, cấp uỷ có thẩm quyền (huyện uỷ và tương đương) xem xét, quyết định.

c) Thực hiện đúng các thủ tục nêu ở các khoản 1, 2, 3 Điều 4 Điều lệ Đảng.

9.2- Đối tượng không xem xét kết nạp lại.

Không xem xét, kết nạp lại những người trước đây ra khỏi Đảng vì lý do: Vi phạm lịch sử chính trị và chính trị hiện nay theo quy định của Bộ Chính trị; tự bỏ sinh hoạt đảng; làm đơn xin ra Đảng (trừ trường hợp vì lý do gia đình đặc biệt khó khăn); gây mất đoàn kết nội bộ nghiêm trọng; bị phạt tù vì tội tham nhũng; bị án hình sự từ mức nghiêm trọng trở lên.

9.3- Chỉ kết nạp lại một lần.

9.4- Những đảng viên được kết nạp lại phải trải qua thời gian dự bị”.

Như vậy, để được kết nạp lại vào Đảng phải sau 60 tháng kể từ ngày bạn được xóa án tích và thỏa mãn quy định tại Điều 1 của Điều lệ Đảng. Còn vấn đề bạn có được làm công nhân viên chức nữa hay không còn phụ thuộc vào thông tin tuyển dụng, ngành nghề bạn muốn làm.

Về vấn đề xóa án tích, thì điều 64 bộ luật hình sự quy định:

"Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

1. Người được miễn hình phạt.

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm.”

Căn cứ điều Điều 63 luật hình sự năm 1999 về Xoá án tích

“Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.

Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận.”

Cho nên sau khi được xóa án tích và có giấy chứng nhận của tòa án thì bạn được coi như chưa bị kết án và có thể xin làm việc vào cơ quan nhà nước bình thường và nếu đủ điều kiện bạn có thể xin kết nạp đảng.

Trường hợp của bạn, do bạn không nói rõ cho chúng tôi biết bạn phạm tội gì cũng như đã được xóa án tích chưa. Nên bạn có thể căn cứ vào tư vấn trên để giải quyết trường hợp của mình.

Trân trọng./.
BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ