Trong hơn một năm qua em luôn phấn đấu hoàn thành tốt nhiệm vụ của cơ quan, của công đoàn, trong trường hợp như vậy chi bộ chưa xét cho em vào đảng và đúng hay sai ạ ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự công ty Luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

I. Cơ sở pháp lý

Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam năm 2011 

Quy định số 45/Qđ-TW của BCH trung ương về "Thi hành điều lệ đảng" 

Hướng dẫn số 01/HD_TW của BCH trung ương về thi hành điều lệ đảng 

II. Nội dung tư vấn

Theo thông tin mà bạn cung cấp, bạn được chi bộ cử đi học cảm tình đảng nhưng lại chưa có Nghị quyết của chi đoàn về việc giới thiệu bạn vào đảng. Theo quy định tại Điều 4 Điều lệ ĐCSVN:

"Điều 4. Thủ tục kết nạp đảng viên (kể cả kết nạp lại) 

1. Người vào Đảng phải :

- Có đơn tự nguyện xin vào Đảng;

- Báo cáo trung thực lý lịch với chi bộ;

- Được hai đảng viên chính thức giới thiệu.

Nơi có tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Đảng trong độ tuổi thanh niên phải là đoàn viên, được ban chấp hành đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu.

Ở các cơ quan, doanh nghiệp nơi không có tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Đảng phải là đoàn viên công đoàn, được ban chấp hành công đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu."

Do bạn không cung cấp rõ thông tin về việc bạn có đang hoạt động trong tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh hay không, tuy nhiên thông qua việc xét duyệt của chi bộ cho thấy bạn là đối tượng phải được ban chấp hành đoàn cơ sở giới thiệu vào đảng. Căn cứ vào quy định trên, bạn phải được giới thiệu vào đảng bởi ban chấp hành Chi đoàn.

Theo quy định tại điểm 5 Quy định số 05/QĐ-TW:

"Điều 4 (khoản 1): Ban Chấp hành Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh sơ sở, ban chấp hành công đoàn cơ sở giới thiệu đoàn viên vào Đảng

Ban Chấp hành Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh cơ sở hoặc chi đoàn cơ sở xem xét ra “Nghị quyết giới thiệu đoàn viên ưu tú vào Đảng”. Nghị quyết này được gửi kèm theo nghị quyết đề nghị của chi đoàn nơi đoàn viên đang sinh hoạt.

Thủ tục giới thiệu người vào Đảng của ban chấp hành công đoàn cơ sở như thủ tục giới thiệu người vào Đảng của ban chấp hành đoàn thanh niên cơ sở."

Nghị quyết theo quy định trên là một trong những loại giấy tờ quan trọng trong hồ sơ xét kết nạp đảng của bạn, được chi bộ Đảng xem xét để kết nạp đảng viên mới theo quy định tại điểm 5.4 Hướng dẫn 01/HD-TW. Như vậy, nếu bạn chưa có nghị quyết giới thiệu của chi đoàn, tức là bạn không đủ về mặt hồ sơ để chi bộ Đảng xem xét kết nạp. Quyết định và lý do không kết nạp vào đảng cho bạn của Chi bộ là đúng theo quy định pháp luật.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email:Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự.