Vậy cho em hỏi sau khi ra trường em có được tham gia nghĩa vụ quân sự hay không? Hằng năm em đều có giấy báo nhập ngũ. vì đang là sinh viên nên em chưa đi.

Em xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: Phong

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luât Minh Khuê.

Điều kiện về sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ quân sự như thế nào ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại: 1900 6162

Trả lời:

Luật Minh Khuê xin chào bạn đọc! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục hỏi đáp pháp luật của chúng tôi. Vấn đề bạn thắc mắc xin được giải đáp như sau: 

Căn cứ pháp lý

Luật nghĩa vụ quân sự được sửa đổi, bổ sung năm 2005

Thông tư liên tịch 36/2011/TTLT-BYT-BQP

Nội dung phân tích

Căn  cứ khoản 6 điều 1  luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi năm 2005 quy đinh:

1. Những công dân sau được hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình.

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ

2. Những công dân sau được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình.

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

c) Một con trai của thương binh hạng hai;

d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

Như vậy, khi bạn đang học đại học thì bạn thuộc đối tượng được hoãn gọi nghĩa vụ quân sự quy định tại điểm e khoản 1 điều 29 luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi năm 2005. Sau khi bạn tốt nghiệp trường đại học và bạn không thuộc vào các đối tượng khác được miễn hoặc được hoãn nghĩa vụ quân sự thì bạn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Trong thời gian học đại học của bạn, bạn có bị cận thị 2,75 độ,  vậy căn cứ vào điều 9 thông tư liên tịch 36/2011/TTLT-BYT-BQP

quy định về phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự:

Điều 9. Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

1. Căn cứ phân loại sức khoẻ: Theo tiêu chuẩn sức khỏe quy định tại Bảng số 1, Bảng số 2, Bảng số 3, Phụ lục I Thông tư này.

2. Cách cho điểm: Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám bác sĩ cho điểm chẵn từ 1 - 6 vào cột “điểm”, cụ thể:

a) Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt.

b) Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt.

c) Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá.

d) Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình.

đ) Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém.

e) Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém.

4. Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự.

Kết luận, với việc bạn bị cận thị 2,75 độ thì đây không phải là chỉ tiêu đánh giá tình trạng sức khỏe rất kém để bị điểm 6. Do đó khi phân loại sức khỏe sẽ không thuộc và loại 6 để được miễn làm nghĩa vụ quân sự. Với tình trạng sức khỏe của bạn và với việc bạn không còn thuộc vào đối tượng được hoãn gọi thực hiện nghĩa vụ quân sự thì bạn sẽ phải thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tùy vào loại sức khỏe của bạn thuộc một trong 5 loại được phân loại theo thông tư liên tịch này bạn có thể phục vụ tại những nơi phù hợp với sức khỏe của bạn.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT