Bên phía ban quan sự Quảng Ninh có giấy gọi khám nghĩa vụ Quân sự cho em như vậy là đúng hay sai với quy định của luật? Em xin trân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Độ tuổi phải thực hiện nghĩa vụ quân sự

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Điều 12 Luật Nghĩa vụ quân sự quy định:

"Điều 12

Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi"

Như vậy, theo quy định của pháp luật trên thì độ tuổi gọi nhập ngũ là hết 25 tuổi, có nghĩa là bạn phải bước sang tuổi 26 Ban chỉ huy quân sự mới không gọi bạn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Thời gian thực hiện ngĩa vụ quân sự là bao lâu ?

Thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Các điều kiện để được thực hiện nghĩa vụ quân sự

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.