Nhưng chúng tôi đã ly hôn cách đây 20 năm và bây giờ tôi bị mất liên lạc với chồng trước tôi . Và cơ quan không giải quyết vấn đề của tôi. Xin hỏi luật sư trường hợp của tôi phải giải quyết như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: N.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn dân sự gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005

Luật hôn nhân gia đình 2014

Nội dung phân tích:

Theo Điều 27 Bộ luật dân sự 2005 quy định:

"Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên  

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ."

Như vậy, bạn có quyền yêu cầu thay đổi họ cho con theo quy định tại Điều 27 Bộ luật dân sự 2005. Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 88 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì “Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng”. Do vậy, cha và mẹ đều có nghĩa vụ nhất định đối với con của mình kể cả khi quan hệ hôn nhân chấm dứt. Trường hợp của bạn, mặc dù bạn đã ly hôn cách đây 20 năm và hiện giờ không còn liên lạc với chồng cũ nhưng việc này không làm ảnh hưởng đến quyền của người cha đối với đứa con chung. Do đó, việc bạn muốn thay đổi họ cho con cần phải có sự đồng ý của chồng cũ.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.