Vì cha của đứa bé chỉ có thể cấp dưỡng một hai lần.Vậy tôi có thể làm điều đó không ạ.Tôi có vi phạm pháp luật gì không?.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: L.D.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê

Đổi họ tên của con theo chồng mới?

Luật sư tư vấn luật dân sư gọi: 1900.6162

Trả lời:

Kính gửi bạn L.D.L

Từ những thông tin bạn gửi về cho công ty chúng tôi chúng tôi xin đưa ra nhận xét như sau:

Theo quy định tại Điều 27 của Bộ luật dân sự 2005 thì cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

“a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định”.

Cắn cứ vào khoản 1 điều 36Nghị định số 158/2005/NĐ-CP thì:''1. Thaỵ đổi họ, tên, chữ đêm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhận có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự''.

Bên cạnh đó theo quy định tại khoản 1 điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì:

1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

Như vậy dựa vào những căn cứ trên tôi có thể đưa ra kết luận là nếu như bạn muốn thay đổi họ tên con bạn theo người chồng mới thì phải được sự đồng ý của chồng cũ của bạn vì đứa con này là con chung của hai vợ chồng.

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.