Vì con tôi 15 tháng tuổi, chúng tôi ly thân và sắp ly hôn và bên người bố hứa đóng trách nhiệm tháng cho cháu nhưng không thực hiện và cũng không đồng ý ký văn bản đổi tên họ cho con nên tôi muốn đổi cho cháu liệu không cần chữ ký của người bố được không ạ? (tức là đợi cháu đủ 9 tuổi trở lên). Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sựcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Đổi tên cho con 9 tuổi không cần phải có sự đồng ý của chồng?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005

Nội dung phân tích:

Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật dân sự 2005 về quyền thay đổi họ, tên thì:

"1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

Như vậy, bạn có quyền thay đổi tên cho con trong các trường hợp đã quy định ở trên.

Việc ly hôn không làm chấm dứt quan hệ cha con, nên chồng bạn vẫn có quyền đối với tên của con bạn. Bạn muốn đổi tên con luôn phải được sự đồng ý của cha đứa trẻ. Khi con bạn đủ 9 tuổi trở lên bạn còn phải có sự đồng ý của con thì bạn mới có thể thay đổi họ tên cho con được.

Tham khảo bài viết liên quan:

Thủ tục đổi tên con khi làm giấy khai sinh rồi?  

Tư vấn thủ tục thay đổi thông tin trong giấy khai sinh của con ?  

Hỏi về thủ tục đổi tên cho con?  

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.