Bực mình quá tôi đòi lấy lại nhà cho thuê nhưng người thuê không chịu và còn đòi dọa đưa tôi ra tòa vì tôi dám lấy lại nhà trước thời hạn. Ngoài ra bên thuê nhà còn bỏ ra gần 200 triệu để cải tạo mặt bằng phía trước nhà. Xin hỏi tôi có được quyền lấy lại nhà đã cho thuê hay không? Và nếu được lấy lại thì tôi có phải bồi thường cho bên thuê hay không? Và mức bồi thường như thế nào?  

Người hỏi: Phương Nguyễn (HCM)

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900 6162

Trả lời:

Do hợp đồng thuê nhà giữa chị và người thuê nhà ký với thời hạn 03 năm. Vì vậy để hợp đồng có hiệu lực pháp luật thì hợp đồng này phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký. Do đó, chị Hồng Lan cần kiểm tra lại xem hợp đồng cho thuê nhà của chị có tuân thủ về mặt hình thức như quy định nêu trên hay không?  Ngoài ra, pháp luật hiện hành cũng có quy định bên thuê nhà có nghĩa vụ sử dụng nhà đúng mục đích đã thoả thuận; tôn trọng quy tắc sinh hoạt công cộng.

Cụ thể, Điều 498 Bộ luật dân sự có quy định về bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên thuê có một trong các hành vi sau đây:

a) Không trả tiền thuê nhà liên tiếp trong ba tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

b) Sử dụng nhà không đúng mục đích thuê;

c) Cố ý làm nhà hư hỏng nghiêm trọng;

d) Sửa chữa, đổi hoặc cho người khác thuê lại toàn bộ hoặc một phần nhà đang thuê mà không có sự đồng ý bằng văn bản của bên cho thuê;

đ) Làm mất trật tự công cộng nhiều lần và ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt bình thường của những người xung quanh;

e) Làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến vệ sinh môi trường.

Căn cứ vào quy định nêu trên, với việc thuê nhà để bán cà phê và nước giải khát nhưng người thuê nhà đã có hành vi làm mất trật tự công cộng nhiều lần là mở nhạc quá to, là nơi tụ tập ăn chơi, đánh bài của đám thanh niên mới lớn rồi gây mất trật tự làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt xung quanh của những người hàng xóm. Vì vậy trong trường hợp này để bảo vệ quyên lợi cho mình cũng như đảm bảo an ninh trật tự, sinh hoạt hàng ngày cho những người hàng xóm xung quanh thì chị Hồng lan có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà mà không phải bồi thường thiệt hại cho bên thuê nhà khi thời hạn thuê vẫn còn.

Nếu trong hợp đồng không có điều khoản nào quy định thời hạn báo trước về việc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà thì khi người thuê nhà có hành vi vi phạm nêu trên, chị phải báo trước cho người thuê nhà biết trước một tháng trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà nhằm đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của mình theo quy định tại khoản 3 Điều 498 BLDS, cụ thể: “Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà phải báo cho bên kia biết trước một tháng, nếu không có thoả thuận khác”.

Xin lưu ý với chị, để được đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo đúng quy định pháp luật thì chị phải có chứng cứ chứng minh hành vi vi phạm của người thuê nhà, có thể là các lá đơn khiếu nại của những người hàng xóm xung quanh về việc bên thuê nhà đã có hành vi mở nhạc quá to, gây mất trật tự an ninh làm ảnh hưởng đến sinh hoạt hàng ngày của họ.

Ngoài ra, với khoản tiền 200 triệu mà bên thuê nhà bỏ ra để sửa chữa lại mặt bằng phía trước nhà để mở quán, nếu việc sửa chữa có sự đồng ý của chủ nhà và được ghi rõ trong hợp đồng thì khi chấm dứt hợp đồng trước thời hạn, bên cho thuê nhà phải có nghĩa vụ trả lại chi phí đầu tư này cho bên thuê nhà sau khi đã khấu hao đi thời gian sử dụng của bên thuê nhà. Nếu chi phí này bên thuê nhà tự ý bỏ ra sửa chữa, đầu tư sau khi thuê nhà mà không có sự chấp thuận của bên cho thuê nhà thì bên cho thuê nhà không có nghĩa vụ phải trả lại chi phí này khi bên thuê nhà có hành vi vi phạm pháp luật.

Nếu bên thuê nhà sử dụng nhà mình thuê để nhóm thanh niên mới lớn vào đánh bạc thì hành vi này cũng bị pháp luật nghiêm cấm. Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy theo mức độ vi phạm theo Điều 249 Bộ Luật Hình sự.

Qua sự việc nêu trên, chúng ta cần rút ra bài học kinh nghiệm là cần cẩn thận trong việc ký hợp đồng thuê và cho thuê nhà. Cần kiểm tra tư cách của người bên thuê nhà thật kỹ trước khi giao nhà cho họ. Trong hợp đồng cũng cần thể hiện rõ quyền và nghĩa vụ của các bên. Trong trường hợp bên thuê nhà có hành vi vi phạm pháp luật, sử dụng nhà vào mục đích phạm tội thì bị mất tiền đặt cọc và không được bồi hoàn chi phí sửa chữa ban đầu.

Liên hệ sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH KHUÊ

Điện thoại yêu cầu dịch vụ luật sư tư vấn luật hình sư, gọi: 1900 6162

Gửi thư tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ qua Email:  Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự

---------------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT LIÊN QUAN:

1. Tư vấn soạn thảo hợp đồng;

2. Dịch vụ trước bạ sang tên nhà đất;

3. Tư vấn thừa kế quyền sử dụng đất;

4. Dịch vụ công chứng sang tên sổ đỏ;

5. Dịch vụ công chứng uy tín, chuyên nghiệp;

6. Dịch vụ soạn thảo và công chứng hợp đồng;