Lối đi chung - Lối đi riêng

Tôi có một thửa đất 300 m2 nay muốn phân chia thành hai thửa nhưng thửa đất phía sau cần có một lối đi nên yêu cầu tôi cắt lối đi cho BĐS phía sau ( Tôi không rõ quy định của NN là lối đi này bắt buộc là bao nhiêu m ). Xin hỏi Luật sư: + Lối đi này là lối đi chung hay lối đi riêng ? ( Lô đất kia đã có lối đi khác ) + Sau này tôi có lối đi khác thì tôi có được bán cho hộ liền kề lô đất phía trước không ? + Hộ liền kề đó hợp thức lối đi đó vào đất của họ có được không ?

-Nguyễn Hải Sơn

Khoản 1 điều 254 Bộ luật Dân sự 2015 quy định Quyền về lối đi qua như sau: Chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ.

Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

Chủ sở hữu bất động sản hưởng quyền về lối đi qua phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản chịu hưởng quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Căn cứ theo quy định trên thì nhà nước không quy định cụ thể về chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi qua này, 2 bên được quyền thỏa thuận với nhau về kích thước của lối đi, chủ sở hữu bất động sản hưởng quyền về lối đi qua phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản chịu hưởng quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Lối đi này được xác định là lối đi qua cho bất động sản phía sau, bạn hoàn toàn có quyền thỏa thuận với chủ sở hữu bất động sản phía sau về việc có sử dụng lối đi đó hay không và mức đền bù mà bên được hưởng quyền về lối đi qua phải trả.

Tranh chấp lối đi chung?

Thưa luật sư! Hiện em có 1 lô đất thổ cư ở xã Mỹ Hạnh Long An. Đất có sỏi hồng cấp năm 2013. Trên bản vẽ sổ hồng có ghi đường đất ( nhưng đất ở nông thôn nên ko ghi rõ là đường đất bao nhiêu mét). Do điều kiện kinh tế nên giờ e mới có tiền cất nhà, tuần trước em xuông lô đất khảo sát lại tình hình thì ko có lối đi vào lô đất nữa. Em có hỏi hàng xóm( mới có 3 nhà ở gần đó) họ nói đường đi đang bị tranh chấp giữa 2 ông chủ ngày xưa chung nhau phân lô bán nền. Gio họ mâu thuẫn, họ ủi đất, ủi bêtong lên cao, xe máy không đi qua được. Chỉ có thể dắc bộ. Muốn xây nhà cũng ko đươc vì xe công xe ben ko vào đươc. Giờ ai cũng nói : bán đất cũng ko bán được mà xây nhà cũng ko xong. Em xin hỏi cty luật là : trên sổ hồng có hiển thị đường đi vào lô đất. Vậy em co thể xây nhà hay mua bán trao đổi được không ? Cách giải quyết nào ổn thõa ạ. Mong công ty trả lời em sớm. E cảm ơn rât nhiều.

-Lê Thị Tuyết

Điều 254 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Quyền về lối đi qua

1. Chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ.

Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

Chủ sở hữu bất động sản hưởng quyền về lối đi qua phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản chịu hưởng quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác xác định.

3. Trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù.

Căn cứ theo quy định trên, trong trường hợp bạn có lô đất bị vây bọc bởi các lô đất khác, không đủ để đi xe vào thì bạn cần thỏa thuận với các chủ sở hữu bất động sản liền kề để yêu cầu họ dành cho mình 1 lối đi hợp lí sao cho lối đi đó đủ rộng để bạn có thể tiến hành việc xây nhà. Bạn có thể đền bù cho các chủ sở hữu trên 1 khoản tiền phù hợp để họ tạo điều kiện giúp bạn tiến hành xây nhà một cách nhanh chóng.

Tự ý trổ cửa hướng vào lối đi chung ?

Chào luật sư, mong được sự tư vấn giúp ạ. Lối đi chung nhà em với một nhà nữa pháp lý rõ ràng là nhà kia được mở cửa hậu ra lối đi chung đó còn cửa chính nằm hướng khác. Sau khi nhà kia bán chủ mới phân lô dạng sổ hồng chung cất nhà bán và cho quay mặt các nhà trên qua lối đi chung còn lối cửa chính của nhà cũ bít lại để lấy diện tích. Mỗi căn nhà đó khoảng hơn hai mươi m vuông. Vậy xin luật sư cho biết chủ nhà trên trổ cửa như vậy đúng hay sai và làm thế nào để đảm bảo quyền lợi cho gia đình về lối đi trong trường hợp này ạ. Bây giờ nhà em thành nhà cuối cùng trong tám nhà trên. Nhà em đang làm sổ hồng ạ. Cảm ơn luật sư giúp đỡ.

-Trần Trung Nghĩa

Khoản 11, Điều 12, Luật xây dựng 2014 quy định cấm: “Sử dụng công trình không đúng với mục đích, công năng sử dụng; xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích, lấn chiếm không gian đang được quản lý, sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác và của khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung”.

Điều 178 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Trổ cửa nhìn sang bất động sản liền kề

1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.

2. Mặt dưới mái che trên cửa ra vào, mặt dưới mái che cửa sổ quay ra đường đi chung phải cách mặt đất từ 2,5 mét trở lên.

Như vậy, không rõ là gia đình bạn và gia đình hàng xóm cũ đã có căn cứ gì cho việc thỏa thuận gia đình đó không được trổ cửa chính không được quay mặt ra phía lối đi chung. Đối với chủ mới của bất động sản liền kề, họ hoàn toàn không phải chịu trách nhiệm về những thỏa thuận mà chủ cũ đã có với gia đình bạn. Theo quy định của pháp luật dân sự thì họ hoàn toàn có thể trổ của ở vị trí hiện tại chỉ cần không trái các quy định về pháp luật xây dựng nêu trên.

Tranh chấp lối đi chung?

Thưa luật sư! Gia đình chúng tôi có một thửa đất thổ cư được cấp ở từ năm 1957 có diện tích 998 m2,bố mẹ chúng tôi để lại chia cho 3 anh em chúng tôi( cho tôi, em dũng và em cường tôi) vào năm 1992 và có để một lối đi chung cho 3 anh em chúng tôi và đã thể hiện trên sơ đồ, hiện nay chỉ có gia đình chúng tôi ở đây còn lại 2 em tôi ko ở đây.Hiện lối đi chung này có phần đầu tiếp giáp với 2 gia đình là nhà ông nga và gia đình ông quý. Hiện nay 2 gia đình nhà ông nga và nhà ông quý có kiện cáo chúng tôi đây là lối đi chung của 3 nhà gồm gia đình nhà tôi nhà ông nga và nhà ông quý, vì vạy gia đình tôi ko được làm cổng và ko dc sử dụng một mình. Vậy tôi xin hỏi luật sư như vậy có đúng ko ạ? Và gia đình tôi làm cổng ngõ của gia đình chúng tôi có đúng ko ạ. Xin luật sư trả lời giúp gia đình chúng tôi với ạ.

-Nguyễn Thị Huế

Theo như thông tin  bạn cung cấp thì không biết là ngoài phần đầu tiếp giáp với gia đình ông Nga và ông Quý thì gia đình 2 người này còn lối đi nào khác hay không.

Khoản 1 điều 254 Bộ luật Dân sự quy định: Chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ.

Như vậy, nếu gia đình ông Nga và ông Quý không còn 1 lối đi nào khác thì bạn bắt buộc phải để cho họ 1 phần đất làm lối đi qua hợp lí. Gia đình ông Nga và ông Quý sẽ phải đền bù cho bạn một khoản tiền phù hợp theo thỏa thuận giữa các bên. Tuy nhiên, nếu gia đình 2 ông không bị vây kín và không còn 1 lối đi nào khác thì gia đình bạn không cần phải để lối đi qua cho họ và hoàn toàn có thể làm cổng ngõ nếu không ảnh hưởng đến các gia đình khác.

Yêu cầu mở lối đi chung

Xin kính hỏi công ty tư vấn luật Minh Khuê: Gia đình tôi có nhà thờ trên đất hương hoả, vị trí nhà tôi nằm cuối cùng của xóm (đường làng về đến nhà tôi là hết), trong năm vừa qua nhà hàng xóm phía ngoài (là anh con bác) xây nhà và xây cổng chắn con đường làng về nhà tôi và đương nhiên coi nhà tôi nằm trong khuân viên nhà anh ấy (nhà tôi có bìa đỏ, còn nhà anh ấy xây trên mảnh đất nông nghiệp), giờ nhà tôi về nhà phải gọi nhà anh ấy mở cổng cho, chúng tôi đề nghị đập bỏ cổng trả lại đường về nhà cho chúng tôi nhưng anh ấy không chấp nhận, gia đình tôi đã viết đơn đề nghị lên chính quyền xã nhưng đến nay là 5 tháng nộp đơn rồi chính quyền xã vẫn chưa có ý kiến. Gia đình tôi rất mong công ty Luật Miinh Khuê tư vấn giúp để chúng tôi có cơ sở, thêm hiểu biết pháp luật để làm việc với chính quyền xã. Xin trân trọng cảm ơn!

-

Khoản 11, Điều 12, Luật xây dựng 2014 quy định cấm: “Sử dụng công trình không đúng với mục đích, công năng sử dụng; xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích, lấn chiếm không gian đang được quản lý, sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác và của khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung”.

Điều 178 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Trổ cửa nhìn sang bất động sản liền kề

1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.

2. Mặt dưới mái che trên cửa ra vào, mặt dưới mái che cửa sổ quay ra đường đi chung phải cách mặt đất từ 2,5 mét trở lên.

Như vậy, trường hợp này anh họ của bạn đã vi phạm pháp luật về việc trổ cửa do có hành vi lấn chiếm không gian đang được sử dụng hợp pháp của gia đình bạn, cũng như của khu vực công cộng khi làm cổng chắn ngang đường làng. Bạn có thể làm đơn khiếu nại tại ủy ban nhân dân xã. Nếu không được xem xét giải quyết, bạn có thể làm đơn kiện tại tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn đang cư trú để đảm bảo quyền lợi hợp pháp của mình.