Vừa rồi đến tháng mới nên công ty bắt tôi đóng tất cả là 3555000đ. Nhưng vì tôi chưa đủ tiền nên công ty yêu cầu đòi lại xe. Vậy tôi phải làm thế nào?

Xin cám ơn!

Người gửi: Duynguyen

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Tư vấn thủ tục mua xe trả góp ?

Tư vấn thủ tục mua xe trả góp  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 461 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về việc mua trả chậm, trả dần như sau: 

1. Các bên có thể thoả thuận về việc bên mua trả chậm hoặc trả dần tiền mua trong một thời hạn sau khi nhận vật mua; bên bán được bảo lưu quyền sở hữu của mình đối với vật bán cho đến khi bên mua trả đủ tiền, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Hợp đồng mua trả chậm hoặc trả dần phải được lập thành văn bản. Bên mua có quyền sử dụng vật mua trả chậm, trả dần và phải chịu rủi ro trong thời gian sử dụng, trừ trường hợp có thoả thuận khác".
 
Như vậy, khi bạn không trả được tiền cho  công ty hàng tháng thì bên công ty hoàn toàn có quyền đòi lại chiếc xe. Nếu bạn thực sự muốn mua chiếc xe này thì bạn nên thỏa thuận lại với công ty về kế hoạc giãn nợ để có thời gian thu xếp tiền.
Trân trọng./.
 
Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê