Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Giáo viên dạy khu vực ấp nghèo, vùng khó khăn có được tạm hoãn NVQS không?

Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi: 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015.

2. Luật sư tư vấn:

Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định các trường hợp được tạm hoãn, được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên".

Với trường hợp của bạn, chúng ta xem xét quy định tại điểm e khoản 1 nêu trên, cụ thể: "Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật". Theo quy định này cần có 2 điều kiện:

- Một là, là viên chức.

- Hai là, làm việc tại khu vực có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 24 tháng trở lên. 

Trường hợp của bạn, xét:

- TH1: bạn là viên chức, khu vực bạn dạy học là khu vực có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên. Bạn được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

- TH2: bạn là viên chức, khu vực bạn dạy học không phải là khu vực có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn. Bạn không được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

- TH3: bạn không là viên chức. Bạn không được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Những điều cần lưu ý: Bạn có được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự hay không phụ thuộc vào 2 điều kiện: là viên chức và làm việc tại khu vực có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn từ 24 trở lên.

Tham khảo bài viết liên quan:

Quy định về căn cứ đi nghĩa vụ quân sự

Tư vấn trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Hỏi em có phải đi nghĩa vụ quân sự không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật