Xin gửi tới luật sư,

Tôi là người Việt Nam hiện đang sinh sống tại Đức, vì vấn đề ngôn ngữ nên tôi không hiểu được vấn đề sau:  Tôi đã từng có giấy phép lái xe ở Việt Nam và bây giờ nó vẫn còn giá trị sử dụng - Bây giờ tôi muốn đổi sang giấy phép lái xe quốc tế. Vậy khi đổi sang giấy phép lái xe Quốc tế thì tôi có được sử dụng hợp pháp tại Đức không ?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi!

Trân trọng cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Giấy phép lái xe của Việt Nam có thể đổi sang giấy phép lái xe quốc tế không?

 Tư vấn chuyển đổi bằng lái xe quốc tế - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Giấy phép lái xe quốc tế (IDP)  cho phép một cá nhân lái xe cơ giới tư nhân tại một quốc gia khác khi đi kèm với giấy phép lái xe hợp lệ từ đất nước của họ. Trên thực tế đây là một bản dịch đa ngôn ngữ của giấy phép lái xe hiện tại. Bằng lái xe quốc tế là bản dịch hợp pháp chuyển đổi từ bằng lái xe nội địa sang bằng lái quốc tế có giá trị sử dụng trên 192 quốc gia trên toàn thế giới. Tuy nhiên bằng lái xe quốc tế chỉ có giá trị khi được sử dụng kết hợp cùng với bằng lái xe nội địa.

Công ước 1968: Công ước Vienna về giao thông đường bộ

Theo Điều 41:

Các Bên ký kết sẽ công nhận:

- Giấy phép lái xe trong nước được cấp bằng ngôn ngữ quốc gia của họ hoặc trong một trong những ngôn ngữ quốc gia của họ kèm theo bản dịch có xác nhận.

- Giấy phép lái xe trong nước phù hợp với quy định của Phụ lục 4 của Công ước;

- Giấy phép lái xe quốc tế phù hợp với quy định của Phụ lục 7 của Công ước, như hợp lệ để lái xe trong lãnh thổ của nước mình trong phạm vi đối tượng được giấy phép, rằng giấy phép vẫn hợp lệ và nó đã được ban hành bởi Bên ký kết khác.

Bên ký kết tiến hành áp dụng các biện pháp đó là cần thiết để đảm bảo rằng các giấy phép lái xe trong nước và quốc tế đề cập đến trong các tiểu mục 1 (a), (B) và (c) của Điều này không được phát hành trong lãnh thổ của họ mà không đảm bảo về khả năng điều khiển và sức khoẻ cho phép.

Giấy phép lái xe quốc tế không chỉ được cấp cho người giữ giấy phép lái xe trong nước trong đó các điều kiện tối thiểu đã được nêu trong Công ước đã được hoàn thành. Giấy phép lái xe quốc tế không có giá trị khi giấy phép lái xe trong nước hết hạn sử dụng.

Danh sách 192 quốc gia cho phép sử dụng Bằng lái xe quốc tế

Afghanistan

Albania

Algeria

Andorra

Angola

Antigua

Argentina

Armenia

Úc

Áo

Azerbaijan

Bahamas

Bahrain

Bangladesh

Barbados

Belarus

Bỉ

Belize

Brazil

Bhutan

Bolivia

Botswana

Brunei

Bulgaria

Burkina Faso

Khối thịnh vượng chung của các quốc gia độc lập

Cameoon

Canada

Đảo Cape Verde

Cayma Isls

Trung phi

Republic

Chad

Chile

Trung quốc

Colombia

Comoros

Congo

Costa Rica

Croatia

Cuba

Curacao

Cyprus

Công hòa Séc

Đan Mạch

Djibouti

Công hòa Dominican

Ecuado

Egupt

El Salvator

Equatorial Guinea

Estonia

Fiji

Phần Lan

Pháp (bao gồm lãnh thổ hải ngoại Pháp)

Gabon

Gambia

Georgia

Đức

Ghana

Gibraltar

Hy Lạp

Guatemala

Guernsey

Guinea

Guinea-Bissau

Guyana

Haiti

Honduras

Hồng Kông

Hungary

Iceland

Ấn Độ

Indonesia

Iran

Ireland

Israel

Ý

Yvoty Coast

Jamaica

Nhật Bản

Jersey

Jordan

Cam phu chia

Kazakhstan

Kenya

Triều Tiên

Kuwait

Kyrgyzstan

Lào

Latvia

Lebanon

Leone

Lesotho

Liberia

Libya

Liechtenstein

Lithuania

Luxembourg

Ma Cau

Madagascar

Malawi

Malimalta

Mauritania

Mauritus

Mêhicô

Moldova

Monaco

Morocco

Mongola

Monserrat

Mozambique

Myanmar

Namibia

Nepal

Hà Lan

New Caledonia

New Guinea

New Zealand

Nicaragua

Niger

Na Uy

Oman

Pakistan

Panama

Papua new Guinea

Paraway

Peru

Philippines

Ba Lan

Polynesia

Portugal (bao gồm Madeira và Azores)

Qatar

Romania

Nga

Rwanda

San Marion

Sao Tome

Ả Rập Saudi

Senegal

Seychelles

Sierra

Slovenia

Nam Phi

Hàn Quốc

Tây Ban Nha

Sri Lanka

St. Chrispopher

Nevis & Anguilla

surinam

Sudan

Swaziland Sweden

Thụy Sĩ

Syria

Đài loan

Tajikistan

Tanzania

Thái Lan

Togo

Trinidad & Tobago

Thổ Nhĩ Kỳ

Tirkmenistan

Uganda

Ukraine

United Arab Emirates

Anh

Hoa Kỳ

Uruguay

Uzbekistan

Toà Thánh Vatican

Venezuela

Verde Islands

Việt Nam

Western Samoa

Windward Isls.

Cộng Hòa Yemen

Yugoslavia

Zaire

Zambia

zimbabwe

Vậy, khi đổi Giấy phép lái xe của Việt Nam sang Giấy phép lái xe quốc tế thì bạn được sử dụng hợp pháp Giấy phép lái xe quốc tế này tại Đức bạn nhé!

Cần lưu ý rằng đi kèm với Bằng lái xe quốc tế này, bạn vẫn phải trình bằng lái xe gốc (bằng lái xe của Việt Nam) mới có hiệu lực. Bằng lái xe quốc tế, thực chất là bản dịch bằng lái Việt Nam của bạn ra ngôn ngữ quốc tế (tiếng Anh) để khi ra nước ngoài, bạn xuất trình nó thì chính quyền sở tại hiểu được nội dung ghi trong bằng gốc Việt Nam của bạn.

 

-----------------------------------

Câu hỏi bổ sung:

Kính gửi luật sư,
Sau khi đọc xong bài viết "Giấy phép lái xe của Việt Nam có thể đổi sang giấy phép lái xe quốc tế không?" của Công ty Luật Minh Khuê, tôi có một vài thắc mắc như sau:

1) Tôi vẫn chưa hiểu rõ: liệu một công dân Việt Nam có bằng lái xe được cấp tại Việt Nam có được phép: a) sử dụng bằng lái xe Việt Nam kèm với bằng lái xe quốc tế (IDP); b) quy đổi sang bằng lái xe một nước khác đã kí Công ước Vienna về Giao thông Đường bộ hay không?

2) Danh sách 192 quốc gia cho phép sử dụng Bằng lái xe quốc tế được tác giả dẫn chứng có nguồn gốc chính thức hay không? Và liệu danh sách có khác với danh sách các nước đã kí Công ước Vienna nói trên hay không?
 
Lí do tôi hỏi những câu trên như sau:

Tháng 7/2012, tôi đã bị cảnh sát Phần Lan phạt tiền vì họ không công nhận bằng Việt Nam của tôi, dù tôi có bằng lái xe quốc tế (IDP) kèm theo. Họ cho rằng Việt Nam không nằm trong danh sách các nước đã kí các Công ước Geneva (1949) và Vienna (1968) về Giao thông Đường bộ. Danh sách này được đăng trên trang Web của Cảnh sát Phần Lan và có ghi nguồn gốc là Trang Web chính thức của Liên hiệp quốc (được cập nhật lần cuối ngày 23-4-2013). Trên Wikipedia  có ghi Việt Nam công nhận Bằng lái xe quốc tế, nhưng điều đó không đồng nghĩa với việc các nước khác phải công nhận bằng lái xe Việt Nam. Rất may, sau khi giải thích, tôi đã được xóa phạt tiền, nhưng vẫn không được phép sử dụng bằng lái xe Việt Nam của tôi tại Phần Lan nữa.

Xin các quý luật sư vui lòng giải đáp những thắc mắc của tôi!

Trân trọng cảm ơn!


Người gửi: Vũ Hoàng Nam