Chân thành cảm ơn !

Người hỏi: Dung HC

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật nghĩa vụ quân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Luật sư tư vấn hoãn nghĩa vụ quân sự gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời lời như sau:

Khoản 1 Điều 1 Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi 2005 về việc sửa đổi, bổ sung Điều 12 Luật nghĩa vụ quân sự 1981 quy định:

“Điều 12

Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi”.

Theo quy định trên, độ tuổi nhập ngũ trong thời bình của nam công dân là từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi. Như vậy, con trai bạn 26 tuổi không là đối tượng gọi nhập ngũ trong thời bình.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn 1900 6162.

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT