Hiện tại tôi có hộ khẩu riêng không còn ở chung với gia đình, hộ khẩu nhập trên bình dương chỉ có tôi,vợ tôi, và con tôi được 1 tuổi, vậy Luật sư cho tôi hỏi tôi có bị gọi nghĩa vụ quân sự nữa không? Cảm ơn luật sư nhiều! 

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Điều kiện gọi nhập ngũ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến gọi: 1900.6162 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 2015

2. Luật sư tư vấn:

Điều 30, Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.".

Bạn sinh ngày 16 tháng 03 năm 1990, như vậy đến 16/03/2015 bạn mới đủ 25 tuổi. Tức là hết ngày 15/03/2016 bạn mới hết 25 tuổi. Do đó, bạn vẫn đang trong độ tuổi gọi nhập ngũ.

Việc bạn có hộ khẩu riêng không còn ở chung với gia đình, có vợ và con được 1 tuổi.

Điều 41, Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định các trường hợp tạm hoãn nhập ngũ như sau:

"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận; [...]".

Trong các trường hợp tại khoản 1 điều này thì bạn không thuộc trường hợp nào. Do đó, bạn không được tạm hoãn NVQS. 

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Đối tượng tạm hoãn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự ? 

2. Các trường hợp được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ? 

3. Sinh năm 1990 đã có vợ và đang đi làm thì có phải khám tuyển nghĩa vụ quân sự không ? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự