Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Hết 25 tuổi vẫn bị gọi đi nghĩa vụ quân sự?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 1 Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005 quy định:

"1. Điều 12 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 12

Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi”."

Như vậy, nếu bạn đã hết 25 tuổi (bước sang tuổi 26) thì bạn sẽ không bị gọi đi nghĩa vụ quân sự nữa. Nếu bạn đã hết 25 tuổi mà vẫn bị gọi đi nghĩa vụ quân sự thì bạn có thể làm đơn khiếu nại quyết định của Ban chỉ huy quân sự.

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Thời điểm tính tuổi nghĩa vụ quân sự là khi nào ?

Đến sinh nhật lần thứ 25 có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không?

Cách tính độ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự trong năm 2016 ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.