Công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn thì hết tuổi nghĩa vụ là 27 tuổi. Trường hợp của em đã qua 25 tuổi và chưa được đào tạo cao đẳng, đại học. Xin luật sư cho biết em đã qua tuổi tuyển nghĩa vụ quân sự theo quy định của luật chưa ? Xin cảm ơn luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Làm ở công ty tư nhân có đóng bảo hiểm có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi:1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11 

Luật nghĩa vụ quân sự 2015 

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 1 Luật Nghĩa vụ quân sự quy định:

"1. Điều 12 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 12

Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi”."

-> Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện nay - luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005 thì hết tuổi gọi nhập ngũ là hết 25 tuổi. Hết 25 tuổi ở đây có nghĩa là bạn phải bước sang tuổi 26. Do đó, bạn sinh ngày 28/02/1990 thì đến 28/2/2016 bạn mới hết tuổi nhập ngũ. Hiện tại bạn vẫn phải đi nghĩa vụ quân sự.

Hiện nay, đợt gọi nghĩa vụ quân sự trong năm 2015 đã hết. Ban chỉ huy quân sự địa phương đang tiến hành gọi cho năm 2016.

Điều 30, Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.".

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Thời điểm tính tuổi nghĩa vụ quân sự là khi nào ?

Đến sinh nhật lần thứ 25 có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không?

Cách tính độ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự trong năm 2016 ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự.