Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Hoàn lại điện thoại mua trả góp khi không có khả năng trả tiền ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Cám ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi.

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật dân sự 2005

2. Nội dung tư vấn

Trả góp hay nói cách khác là hình thức trả chậm được quy định trong Bộ luật dân sự 2005. Cụ thể, điều 461 Bộ luật dân sự quy định: 

Điều 461. Mua trả chậm, trả dần

1. Các bên có thể thoả thuận về việc bên mua trả chậm hoặc trả dần tiền mua trong một thời hạn sau khi nhận vật mua; bên bán được bảo lưu quyền sở hữu của mình đối với vật bán cho đến khi bên mua trả đủ tiền, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Hợp đồng mua trả chậm hoặc trả dần phải được lập thành văn bản. Bên mua có quyền sử dụng vật mua trả chậm, trả dần và phải chịu rủi ro trong thời gian sử dụng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Pháp luật không quy định việc bạn có thể trả lại tài sản sau khi mua trả chậm. Vì thế, bạn chỉ có thể trả lại tài sản đã mua nếu bạn có thể thỏa thuận được với cửa hàng điện thoại đã bán tài sản cho bạn.

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi!

Bạn có thể gọi điện đến Luật sư tư vấn pháp luật dân sự: 1900 6162 để được tư vấn trực tiếp những vướng mắc của bạn!

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê