Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sựcủa Công ty Luật Minh Khuê

Hoãn nghĩa vụ quân sự khi nào đủ điều kiện?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

 Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

  Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Như vậy bạn đang là viên chức và đang theo học cao học thì bạn không được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự khi trước đó bạn đang học cao đăng hoặc đại học đã được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.Tuy nhiên, quy định trên có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/1/2016.

Tham khảo bài viết liên quan:

Đến sinh nhật lần thứ 25 có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không?

Độ tuổi phải tham gia nghĩa vụ quân sự

Tư vấn về độ tuổi gọi nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê