Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sựcủa Công ty luật Minh Khuê.

Học liên thông có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT - BQP - BGDĐT Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 38/2007/NĐ-CP ngày 15 tháng 3 năm 2007 của Chính phủ về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ điểm e, khoản 1, điều 29 Luật nghĩa vụ quân sự đã được sửa đổi bổ sung qua các năm 1990, 1994, 2005 quy định: “Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình: ...Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định”.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 13/9/2011 của Bộ Quốc phòng, Bộ Giáo dục và Đào tạo hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 38/2007/NĐ-CP ngày 15/3/2007 của Chính phủ về tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nằm trong độ tuổi gọi nhập ngũ: 

“Công dân nêu tại điểm b, điểm c, điểm d khoản 1 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung đầu tiên, trường hợp tiếp tục học tập ở các khoá khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Thời gian một khóa đào tạo tập trung được tính từ ngày nhà trường quy định có mặt nhập học (ghi trong giấy báo nhập học) đến khi tốt nghiệp khoá học.

Một khoá học chỉ thực hiện ở một trình độ đào tạo, trường hợp đào tạo liên thông phải liên tục không gián đoạn”.

Như vậy trong trường hợp bạn học hệ cao đẳng của trường đại học này và sau khi tốt nghiệp cao đẳng bạn trúng tuyển vào hệ đại học của trường và học cùng ngành mà không bị gián đoạn thì thời gian học liên thông đại học của bạn sẽ được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Trường hợp bạn học liên thông đại học tại trường nhưng bị gián đoạn, không liên tục thì bạn sẽ không thuộc trường hợp tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Quy định về tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Tư vấn điều kiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật dân sự