Vậy trong trường hợp này em học sinh bị xử phạt như thế nào và có phải đền bù thiệt hại cho e hoàn toàn không? Em xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Học sinh lớp 11 đi xe máy gây tai nạn?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời: 

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

2. Luật sư tư vấn:

Thứ nhất xử phạt với hành vi đi xe máy không đúng làn đường của học sinh lớp 11:

Căn cứ điểm g khoản 4 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP:

4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g, Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;”

Do đó học sinh trên sẽ bị xử phạt từ 200.000 đến 400.000

Thứ hai trách nhiệm bồi thường khi làm hư hỏng tài sản:

Căn cứ khoản 2 Điều 606 Bộ luật dân sự năm 2005:

Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.

Căn cứ Điều 608 Bộ luật dân sự năm 2005:

Điều 608. Thiệt hại do tài sản bị xâm phạm

Trong trường hợp tài sản bị xâm phạm thì thiệt hại được bồi thường bao gồm:

1. Tài sản bị mất;

2. Tài sản bị huỷ hoại hoặc bị hư hỏng;

3. Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản;

4. Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại.

Như vậy theo quy định trên thì hai bên sẽ xác định thiệt hại của chiếc xe máy là bao nhiêu dựa trên căn cứ xác định thiệt hại Điều 608 Bộ luật dân sự năm 2005. Em học sinh trên từ đủ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.

Tham khảo bài viết liên quan:

Bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng ?;

Khởi kiện bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng?

Quy định về trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự.