Nhưng kết quả là thời hạn của bằng đổi đó chỉ là tháng 6.2016 như theo visa chứ không phải 2023 như bằng NZ của chị ý. Như vây sau khi hết hạn visa chị ý vẫn muốn ở lại và lại phải xin cấp bằng khác. Như vậy khá mất thời gian. Tôi xin hỏi thời hạn của bằng đổi như vậy có đúng không ạ?

Trân trọng cảm ơn!

Người gửi: VTH

>>  Luật sư tư vấn về cấp đổi bằng lái xe cho người nước ngoài, gọi1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi vào chuyên mục của chúng tôi.Trường hợp của bạn được giải quyết như sau :

1. Cơ sở pháp lý: 

Thông tư 58/2015/TT-BGTVT Quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ 

Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải : Quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ 

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ vào Luật giao thông đường bộ và các văn bản có liên quan: Người Nước Ngoài khi điều khiển phương tiện giao thông ở Việt Nam phải làm thủ tục chuyển đổi giấy phép lái xe:

- Nếu đổi GPLX trước 1/1/2016.

Căn cứ vào Khoản 7 Điều 44 Thông tư 46/2012/TT-BGTVT:

"Thời hạn sử dụng và hạng xe được phép điều khiển

a) Thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho người nước ngoài phù hợp với thời hạn sử dụng giấy phép lái xe nước ngoài nhưng không vượt quá thời hạn quy định của giấy phép lái xe Việt Nam;

b) Thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam phù hợp với thời gian du lịch ở Việt Nam (từ khi nhập cảnh đến khi xuất cảnh) nhưng không vượt quá thời hạn quy định của giấy phép lái xe Việt Nam;

 Đối với khách du lịch nước ngoài lái xe vào Việt Nam chưa có điều kiện xuất trình hộ chiếu và giấy phép lái xe nước ngoài, khi đổi giấy phép lái xe có thể căn cứ vào danh sách xuất nhập cảnh của Bộ Công an và bản dịch giấy phép lái xe (kèm theo bản photocopy giấy phép lái xe nước ngoài), làm sẵn giấy phép lái xe cho số người đăng ký. Giấy phép lái xe chỉ được cấp cho những người thực sự vào Việt Nam sau khi đối chiếu giấy phép lái xe nước ngoài và hộ chiếu;

c) Giấy phép lái xe Quốc tế hay Quốc gia cấp cho người đổi được điều khiển nhiều hạng xe khác nhau được đổi sang giấy phép lái xe để điều khiển các hạng xe tương ứng của Việt Nam;

d) Giấy phép lái xe quân sự có hiệu lực được phép lái nhiều hạng xe khác nhau được đổi sang giấy phép lái xe ngành giao thông vận tải có hiệu lực lái các hạng xe tương ứng."

Người nước ngoài có Giấy Phép Lái Xe Nước Ngoài,sau khi hoàn tất thủ tục đổi sang Giấy Phép Lái Xe Việt nam sẽ có thời hạn bằng với thời hạn trong  Visa hoặc thẻ tạm trú hoặc Giấy Miễn thị thực của Người nước ngoài  nhưng không quá 10 năm theo luật pháp của Nước CHXHCN VIỆT NAM.

Cụ thể:

*Người Nước Ngoài sử dụng Visa 1-2-3 tháng 1 lần => thời hạn GPLX VN  sau khi đổi chỉ được 1-2-3 tháng  , sau  1-2-3 phải tiến hành đổi lại từ đầu!

(Người Quốc Tịch Nước Ngoài không được gia hạn Giấy Phép Lái Xe hết hạn như Người Quốc Tịch Việt nam)

*Người Nước Ngoài sử dụng Thẻ Tạm Trú 3 năm => thời hạn GPLX VN  sau khi đổi là 3 năm

*Người Nước Ngoài sử dụng Visa Miễn Thị thực 5 năm => thời hạn GPLX VN  sau khi đổi là 5 năm

- Nếu đổi GPLX sau 1/1/2016.

Căn cứ vào Khoản 7 Điều 49 Thông tư 58/2015/TT-BGTVT:

"7. Thời hạn sử dụng và hạng xe được phép điều khiển:

a) Thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho người nước ngoài phù hợp với thời hạn ghi trong thị thực nhập cảnh hoặc thẻ tạm trú, phù hợp với thời hạn sử dụng giấy phép lái xe nước ngoài nhưng không vượt quá thời hạn quy định của giấy phép lái xe Việt Nam;

b) Thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam phù hợp với thời gian du lịch ở Việt Nam (từ khi nhập cảnh đến khi xuất cảnh) nhưng không vượt quá thời hạn quy định của giấy phép lái xe Việt Nam;

Đối với khách du lịch nước ngoài lái xe vào Việt Nam chưa có điều kiện xuất trình hộ chiếu và giấy phép lái xe nước ngoài, khi đổi giấy phép lái xe có thể căn cứ vào danh sách xuất nhập cảnh của Bộ Công an và bản dịch giấy phép lái xe (kèm theo bản sao giấy phép lái xe nước ngoài), làm sẵn giấy phép lái xe cho số người đăng ký. Giấy phép lái xe chỉ được cấp cho những người thực sự vào Việt Nam sau khi đối chiếu giấy phép lái xe nước ngoài và hộ chiếu;

c) Giấy phép lái xe quốc gia cấp cho người đổi được điều khiển nhiều hạng xe khác nhau được đổi sang giấy phép lái xe để điều khiển các hạng xe tương ứng của Việt Nam;

d) Giấy phép lái xe quân sự có hiệu lực được phép lái nhiều hạng xe khác nhau được đổi sang giấy phép lái xe ngành giao thông vận tải có hiệu lực lái các hạng xe tương ứng."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng qua email Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi: 1900 6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê