Chân thành cám ơn luật sư!

Người gửi: Yen

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê

Hỏi về cho vay nặng lãi ?

Tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến gọi:- 1900 6162

Trả lời

Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 sửa đổi bổ sung năm 2011

- Bộ luật dân sự năm 2005;

- Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 của Ủy ban thường vụ quốc hội về án phí, lệ phí tòa án;

Nội dung tư vấn:

Đầu tiên bạn cần chú ý đền thời hiệu khởi kiện:

Điều 427 BLDS năm 2005 có quy định “  Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp hợp đồng dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, pháp nhân, các chủ thể khác bị xâm phạm”. Do đó, trong khoảng thời gian 2 năm kể từ ngày mà quyền lợi của bạn bị xâm phạm thì bạn có thể làm đơn khởi kiện yêu cầu tòa án bảo vệ quyền  lợi của mẹ bạn.

Hồ sơ khởi kiện tại tòa án bao gồm:

 - Đơn khởi kiện;

- Các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu khởi kiện là có căn cứ và hợp pháp;

- Chứng minh thư nhân dân, hộ khẩu gia đình (có chứng thực hoặc công chứng).

- Bản kê các tài liệu nộp kèm theo đơn khởi kiện (bạn phải ghi rõ số lượng bản chính, bản sao) - các tài liệu này bạn phải đảm bảo có tính căn cứ và hợp pháp.

Theo các điều 33, điều 35, điều 36 của bộ luật tố tụng dân sự 2004, sửa đổi bổ sung năm 2011 bạn có thể nộp hồ sơ khởi kiện tại tòa án nhân dân cấp quận (huyện) nơi bị đơn (người vay tiền của mẹ bạn) cư trú, hoặc nộp đơn tại tòa án nhân dân nơi mẹ bạn đang cư trú ( nếu hai bên có sự thỏa thuận bằng văn bản)

Ngoài ra, mẹ bạn sẽ phải nộp án phí theo pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 khi nộp hồ sơ.

Điều 27 pháp lệnh quy định: “Điều 27. Nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm

1. Đương sự phải chịu án phí dân sự sơ thẩm đối với yêu cầu của họ không được Tòa án chấp nhận.

2. Bị đơn phải chịu toàn bộ án phí dân sự sơ thẩm trong trường hợp toàn bộ yêu cầu của nguyên đơn được Tòa án chấp nhận.

3. Nguyên đơn phải chịu toàn bộ án phí dân sự sơ thẩm trong trường hợp toàn bộ yêu cầu của nguyên đơn không được Tòa án chấp nhận.

4. Nguyên đơn phải chịu án phí dân sự sơ thẩm tương ứng với phần yêu cầu không được Tòa án chấp nhận. Bị đơn phải chịu án phí dân sự sơ thẩm tương ứng với phần yêu cầu của nguyên đơn đối với bị đơn được Tòa án chấp nhận.

5. Bị đơn có yêu cầu phản tố phải chịu án phí dân sự sơ thẩm đối với phần yêu cầu phản tố không được Tòa án chấp nhận. Nguyên đơn phải chịu án phí dân sự sơ thẩm theo phần yêu cầu phản tố của bị đơn được Tòa án chấp nhận.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự