Qua Uỷ ban nhân dân xã hướng dẫn tôi đã hoàn tất thủ tục hồ sơ và đã được niêm yết, hỗ trợ trên các thông tin đại chúng. Nhưng đến ngày 22/3/2010 Sở Tài chính tiếp tục có công văn gửi về huyện Nghĩa Hưng. Theo như Sở Tài chính nói tôi thuộc diện không được hỗ trợ vì tôi chuyển đổi sang xe tải nhẹ trước ngày 1/8/2007. Vậy nên cho tôi hỏi Quyết định 548 với công văn ngày 22/3/2010 của Sở Tài chính có mâu thuẫn với nhau hay không? và tôi có thuộc diện hỗ trợ không? Rất mong nhận được sự giải đáp của quý cơ quan. Gửi bởi: Nguyễn Văn Huân

 

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900 6162.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Trả lời:

Theo Điều 1 và phần căn cứ của Quyết định số 548/2009/QĐ-TTg về việc hỗ trợ xe xích lô máy, xe gắn máy không đủ tiêu chuẩn hoạt động thì đối tượng được hỗ trợ là những chủ sở hữu phương tiện bị buộc phải chuyển đổi sang phương tiện giao thông khác hoặc chuyển nghề khi bị cấm lưu hành theo Nghị quyết 32/2007/NQ-CP (áp dụng từ ngày 01/01/2008).

Trường hợp của anh là anh tự nguyện chuyển đổi phương tiện giao thông của anh vào ngày 30/12/2005. Vì vậy anh không thuộc đối tượng được hỗ trợ theo Quyết định 548/2009/QĐ-TTg. Vậy công văn trả lời của sở Tài chính là có cơ sở.

Các văn bản liên quan:

Nghị quyết 32/2007/NQ-CP Về một số giải pháp cấp bách nhằm kiềm chế tai nạn giao thông và ùn tắc giao thông

Quyết định 548/2009/QĐ-TTg Về việc hỗ trợ thay thế xe công nông xe lôi máy xe cơ giới ba bánh xe thô sơ ba, bốn bánh thuộc diện bị đình chỉ tham gia giao thông

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật giao thông - Công ty luật Minh Khuê  

-------------------------------------

THAM KHẢO VÀ DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;
2. Dịch vụ tư vấn cơ cấu lại doanh nghiệp;
3. Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội;
4. Tư vấn xây dựng quy chế hoạt động cho doanh nghiệp;
5. Luật sư tư vấn vụ án tranh chấp kinh doanh, thương mại;
6. Luật sư tư vấn và giải quyết tranh chấp nội bộ doanh nghiệp.