Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: L.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Hỏi về việc buôn bán bài tây ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại, gọi:   1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Công ty luật Minh Khuê. Trên cơ sở thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin phép được trả lời những thắc mắc của bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật Hình sự 1999

Bộ luật hình sự số 37/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quốc hội

Văn bản hợp nhất 19/VBHN-BCT năm 2014 hợp nhất Nghị định hướng dẫn Luật Thương mại về hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh, hạn chế kinh doanh và kinh doanh có điều kiện do Bộ Công thương ban hành

Nghị định số 185/2013/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng

2. Nội dung trả lời:

- Theo quy định tại Khoản 1 Điều 248 về "Tội đánh bạc", Khoản 1 Điều 249 về "Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc", Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) thì:

"Điều 248. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt  tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật  này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm,  thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm."

Trong đó:

+ Tổ chức đánh bạc là hành vi chủ mưu cầm đầu, chỉ huy, cưỡng bức, đe dọa người khác tham gia trò chơi được thua bằng tiền hoặc tài sản dưới bất kì hình thức nào.

+ Gá bạc là hành vi dùng địa điểm (nhà ở, khách sạn…) do mình quản lý tổ chức đánh bạc để thu tiền (tiền hồ).

=> Vì vậy, bạn cần hiểu rằng việc đánh bài hoặc tổ chức đánh bài vì các mục đích khác mà không phải dưới các hình thức được thua bằng tiền hay tài sản có giá trị khác thì không bị coi là vi phạm pháp luật.

- Đối với buôn bán hàng hóa với đối tượng là bài tây thì đối chiếu theo các Phụ lục I, II, III quy định về các hàng hóa bị cấm kinh doanh, hạn chế kinh doanh hoặc kinh doanh có điều kiện tại Văn bản hợp nhất 19/VBHN-BCT  thì bài tây không thuộc nhóm các đối tượng này, do đó hoàn toàn có thể kinh doanh buôn bán bài tây nếu trong giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh (hộ gia đình, cá thể) có đăng ký kinh doanh mặt hàng này.

+ Trừ trường hợp nếu bạn kinh doanh buôn bán bài tây khi chưa có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc trong giấy chứng nhận không có quy định về việc được phép bán mặt hàng này thì bạn có thể sẽ bị xử phạt hành chính về "Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh" quy định tại Điều 6, Nghị định số 185/2013/NĐ-CP, tịch thu tang vật.

+ Trong trường hợp xử lý vi phạm ở trên, thì theo quy định tại Điều 101, 102, 103 Nghị định số 185/2013/NĐ-CP các cá nhân, cơ quan có thẩm quyền xử lý là: Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp, Quản lý thị trường, Công an nhân dân, Hải quan, Bộ đội Biên phòng, Cảnh sát biển và Thanh tra chuyên ngành

Nếu còn có điều gì thắc mắc, mời bạn vui lòng gửi thư theo địa chỉ này hoặc gọi điện trực tiếp đến tổng đài 1900 6162 để được giải đáp nhanh chóng và chính xác nhất.

Trân trọng./.

Ban tư vấn pháp luật - Công ty Luật Minh Khuê