Cụ thể: " Ngày 15/10/2014, tôi có vay của anh H 1.000.000 ( Mười triệu đồng chẵn)." Sau đấy bạn tôi ký tên( tôi ko ký), xin hỏi bây giờ bạn tôi ko trả, tôi có nhờ pháp luật để lấy đc số tiền đây ko?

Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

>>  Tư vấn trực tiếp luật sư, vui lòng liên hệ trực tiếp:  1900 6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Trong trường hợp này, bạn vẫn có thể khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền để bảo vệ được quyền lợi cho bạn theo pháp luật.

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005.

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại Điều 471 Bộ luật Dân sự năm 2005: "Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định."

Bộ luật Dân sự không yêu cầu cụ thể về hình thức của hợp đồng vay tài sản, do đó giao dịch vay tài sản có thể được thực hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể. Như vậy, hợp đồng vay tiền được viết bằng văn bản viết tay và có chữ kĩ của người vay tiền  là phù hợp với quy định về mặt hình thức. Tuy nhiên, hình thức không phải là yếu tố quyết định hiệu lực của hợp đồng vay tiền.

Giao dịch dân sự nói chung và hợp đồng vay tiền nói riêng chỉ có hiệu lực nếu được giao kết một cách hợp pháp. Theo quy định tại Điều 122 Bộ luật Dân sự, hợp đồng vay tiền có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau:

1. Các bên tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự.

2. Mục đích và nội dung của hợp đồng vay tiền không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội.

3. Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

Tóm lại hợp đồng vay tài sản có thể được thực hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể. Để xác định hợp đồng vay tiền có hiệu lực hay không cần dựa trên cơ sở hợp đồng có được giao kết hợp pháp hay không. Như vậy, trong trường hợp này của bạn, hợp đồng vay tiền có hiệu lực vì nó được giao kết hợp pháp. Điều này đồng nghĩa với việc, bạn có cơ sở hợp pháp để có thể làm đơn khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền để giải quyết về việc bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho bạn.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê