Nội dung cơ bản như sau: Tôi chỉ cần quảng bá website tốt, thuyết phục khách hàng mua hàng qua kênh của tôi bằng cách cung cấp cho khách hàng nhiều lợi ích hơn so với việc khách hàng mua trực tiếp từ các công ty (Vẫn để công khai các đường link website của các Công ty trên website của tôi để khách hàng tự cân nhắc lựa chọn nên mua qua kênh nào thì tốt hơn). Sau đó thu thập đơn hàng rồi tập hợp các đơn hàng chuyển về trong ngày cho các công ty để họ tự giao hàng và thu tiền từ khách hàng. Sau một thời kỳ là nửa tháng hoặc một tháng họ sẽ tổng kết doanh thu do tôi mang lại rồi tính toán mức hoa hồng theo doanh thu, sau đó chuyển trả cho tôi.

Vậy tôi muốn hỏi là:

1. Nếu tôi làm như vậy thì có gì chưa hợp pháp không?

2. Tôi cũng chưa biết nên soạn thảo hợp đồng như thế nào: Tên hợp đồng? các căn cứ, các điều mục với nội dung ra sao để đảm bảo các quyền lợi cho mình?

3. Một vấn đề nữa là khi tôi kinh doanh online như vậy tôi có phải đăng ký kinh doanh không? Nghĩa vụ thuế ra sao? Website phải đăng ký với Bộ Công thương như thế nào? bán hàng qua các trang mạng xã hội như Google + hay Facebook cũng có phải đăng ký Bộ Công thương không ạ?

 Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: T.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về vấn đề này chúng tôi giải đáp như sau:

 

1. Cơ sở pháp lý

Luật thuế thu nhập  nhân sửa đổi 2012

Thông  số 47/2014/TT-BCT của Bộ Công thương : Quy định về quản lý website thương mại điện tử

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất, việc bạn bán hàng online như trên không bị pháp luật cấm thực hiện. Bởi theo như quy định tại Điều 3 Thông tư số 47/2014/TT-BTC thì người kinh doanh bằng website điện tử để kinh doanh các loại hàng hóa hạn chế kinh doanh như:

a) Súng săn và đạn súng săn, vũ khí thể thao, công cụ hỗ trợ;

b) Thuốc lá điếu, xì gà và các dạng thuốc lá thành phẩm khác;

c) Rượu các loại;

d) Thực vật, động vật hoang dã quý hiếm, bao gồm cả vật sống và các bộ phận của chúng đã được chế biến;

đ) Các hàng hóa hạn chế kinh doanh khác theo quy định của pháp luật.

Theo như bạn trình bày thì bạn muốn làm đại ký kinh doanh online cho mặt hàng mỹ phẩm từ tự nhiên, mặt hàng này không thuộc diện hạn chế kinh doanh của pháp luật. Như vậy, bạn hoàn toàn có thể  tiến hành kinh doanh theo như kế hoạch bạn đã dự định.

Thứ hai, về soạn thảo hợp đồng:

Tên hợp đồng là: HỢP ĐỒNG ĐẠI LÝ BÁN HÀNG

Để đảm bảo được quyền lợi của mình, trong hợp đồng bạn soạn thảo nên có những nội dung sau đây:

1. Thông tin chi tiết của công ty bạn muốn nhận hàng để bán (bên A - bên giao đại lý) và thông tin của bạn (bên B - bên nhận đại lý)

2. Điều khoản về thành lập đại lý (ghi rõ việc bên A cho bên B làm đại lý để bán hàng online, các loại mặt hàng...) 

3. Thời hạn có hiệu lực của hợp đồng

4. Nhiệm vụ của bên A

- Giao hàng đúng số lượng, chất lượng, thời gian và địa điểm và thanh toán các chi phí vận chuyển hàng hóa;

- Hỗ trợ tài chính để chi phí trong phạm vi chức năng mà bên đại lý B đã đề xuất đúng số lượng và thời hạn;

5. Nhiệm vụ của bên B:

- Bên B quyết định phương thức bán hàng

- Thay mặt bên A giải quyết các giao dịch khác khi được bên A ủy quyền

- Bên B phải thực hiện việc kiểm kê và báo cáo tình hình kinh doanh hàng tháng vào ngày...từng tháng thông qua phương tiện như.....

- Khi có đơn hàng cần cung ứng ngay thì kịp thời thông báo ngay cho bên A mà không cần chờ đến ngày báo cáo hàng tháng.

- Thực hiện các hình thức quảng cáo trong từng hàng hóa và trên các phương tiện thông tin thích hợp

6. Phương thức thanh toán thù lao cho bên B

- Bán sản phẩm: bên B không được hưởng giá bán các sản phẩm và không được thu tiền ngay sau khi nhận được tiền bán hàng mà phải giữ lại lập thống kê, báo cáo gửi về cho công ty. Sau đó mới tự tính số tiền thù lao mình được hưởng và giữ lại.

- Với mỗi sản phẩm bán được thì bên B được hưởng ...% giá bán.

- Các thù lao khác ...(như thù lao khi vượt mức doanh thu chỉ tiêu hàng tháng....)

7. trường hợp chấm dứt hợp đồng trước thời hạn

Hợp đồng có thể được chấm dứt khi một trong hai bên có yêu cầu trước.

Với mỗi mục trên, bạn soạn thảo càng chi tiết dựa trên kế hoạch kinh doanh của bạn thì càng có lợi cho bạn hơn kể cả khi thực hiện hợp đồng hay khi giải quyết tranh chấp.

Thứ ba, Về vấn đề kê khai và nộp thuế

Theo quy định của Thông tư 47/2014/TT-BTC thì các cá nhân, tổ chức thiết lập website thương mại điện tử (còn gọi là website bán hàng) thì cần tiến hành đăng ký với Bộ Công thương. Do đó, khách hàng là người bán trên các diễn đàn, trang thương mại điện tử, sàn thương mại điện tử, các mạng xã hội sẽ không phải đăng ký với Bộ Công thương. Theo như bạn trình bày, bạn có ý định bán hàng trên trang facebook và google + mà không thiết lập một website thương mại điện tử riêng, nghĩa là bán trên mạng xã hội thì sẽ không phải đăng ký kinh doanh.

Về thông tin việc nộp thuế kinh doanh trên các mạng xã hội, trong Thông tư 47 cũng không có quy định về việc người bán hàng là cá thể kinh doanh trên các địa điểm này sẽ phải nộp thuế. Tuy nhiên, theo quy định từ Luật Thuế thu nhập cá nhân, đối tượng chịu thuế Thu nhập các nhân là các cá nhân cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật. Trong đó, điều 3 của Luật quy định:

"Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:

1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật."

Theo như quy định trên, các cá nhân hiện đang kinh doanh trên các sàn thương mại điện tử, mạng xã hội, hoặc các diễn đàn sẽ không phải đóng thuế theo doanh thu mà sẽ tự đăng ký và đóng thuế theo thuế thu nhập cá nhân. Trường hợp của bạn cũng vậy, bạn sẽ tự đăng ký và đóng thuế theo thuế thu nhập cá nhân dựa trên doanh thu trong hoạt động kinh doanh hàng tháng của bạn.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng !

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật thuế.