Nếu bên B phá hợp đồng thì phải đóng đủ số tiền hàng tháng tới tháng 9 năm sau. Từ đấy đến giờ tôi không kí hợp đồng nào nữa. Năm nay do khu trọ đó không thể sinh hoạt được nên tôi xin chuyển phòng nhưng chủ nhà yêu cầu tôi phải nộp số tiền là hơn một triệu đồng do vi pham hợp đồng. Luật sư cho tôi hỏi là hợp đồng tôi kí từ năm 2013 đến giờ có còn hiệu lực không? Và tôi phải giải quyết như thế nào? Thật sự thì đấy là số tiền lớn với một sinh viên có hoàn cảnh gia đình khó khăn như tôi. Mong luật sư giúp đỡ.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: H.P

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

 Hợp đồng thuê nhà một năm đến giờ còn hiệu lực không ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý: Bộ luật dân sự 2005

Nội dung phân tích:

Điều 498. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở 

1. Bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên thuê có một trong các hành vi sau đây:

a) Không trả tiền thuê nhà liên tiếp trong ba tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

b) Sử dụng nhà không đúng mục đích thuê;

c) Cố ý làm nhà hư hỏng nghiêm trọng;

d) Sửa chữa, đổi hoặc cho người khác thuê lại toàn bộ hoặc một phần nhà đang thuê mà không có sự đồng ý bằng văn bản của bên cho thuê;

đ) Làm mất trật tự công cộng nhiều lần và ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt bình thường của những người xung quanh;

e) Làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến vệ sinh môi trường.

2. Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên cho thuê có một trong các hành vi sau đây:

a) Không sửa chữa nhà khi chất lượng nhà giảm sút nghiêm trọng;

b) Tăng giá thuê nhà bất hợp lý.

c) Quyền sử dụng nhà ở bị hạn chế do lợi ích của người thứ ba.

3. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà phải báo cho bên kia biết trước một tháng, nếu không có thoả thuận khác.

Điều 499. Chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

Hợp đồng thuê nhà ở chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Thời hạn thuê đã hết; nếu hợp đồng không xác định thời hạn thuê thì hợp đồng chấm dứt sau sáu tháng, kể từ ngày bên cho thuê báo cho bên thuê biết về việc đòi nhà;

2. Nhà cho thuê không còn;

3. Bên thuê nhà chết và không có ai cùng chung sống;

4. Nhà cho thuê phải phá dỡ do bị hư hỏng nặng có nguy cơ sập đổ hoặc do thực hiện quy hoạch xây dựng của Nhà nước.

Hợp đồng bạn kí từ năm 2013 đến giờ không còn hiệu lực vì đã quá thời hạn 1 năm. Vì vậy theo Luật dân sự 2005 chủ nhà không có quyền yêu cầu bạn bồi thường do thời hạn thuê đã hết và khu nhà trọ đã không thể sinh hoạt được. Trong trường hợp bị ép nộp tiền bạn có thể đưa vụ việc này ra cơ quan công an và Tòa án dân sự giải quyết. 

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.