Bố em là người đứng ra vay số tiền 150 triệu của bà A để mua mảnh đất, chồng em là người sẽ có trách nhiệm chi trả hàng tháng 2 triệu rưỡi cho bà A với lãi suất 0% cho đến khi hết số tiền 150 triệu, em trai của chồng em là ông B sẽ là người đứng tên sở hữu mảnh đất này và được 3 người ký tên xác nhận bao gồm bố chồng em, chồng em và ông B.
Vậy luật sư cho em hỏi theo pháp luật thì hợp đồng viết tay như trên có giá trị về mặt pháp lý không? Và trong trường hợp ông B làm thủ tục bán đi mảnh đất ấy thì việc chồng em trả số tiền nợ theo quy định như trên có còn giá trị không? Nếu chồng em không trả số tiền theo quy định có bị khởi kiện không ạ?

Em xin cảm ơn!

Người gửi: green.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê,

Tư vấn pháp luật dân sự về hợp đồng

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự, gọi: 1900 6162

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005 

Nội dung phân tích:

1. Về hợp đồng vay tiền để mua mảnh đất

Tiền được coi là tài sản theo quy định tại Bộ luật dân sự. Do vậy, hợp đồng vay tiền có thể hiểu là hợp đồng vay tài sản thông thường. Điều 471 có quy định:

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Bên cạnh đó, tại Điều 124 Bộ luật dân sự 2005 có quy định về hình thức của giao dịch dân sự như sau:

1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu được coi là giao dịch bằng văn bản.

2. Trong trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản, phải có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

Đối chiếu với trường hợp của bạn thì hợp đồng vay tiền được viết tay vẫn có giá trị pháp lý.

2. Về trường hợp chồng bạn không trả hết tiền nợ

Trường hợp chồng bạn không trả hết số tiền nợ là 150 triệu đồng thì bên cho vay có thể nộp đơn khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết vấn đề này

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự