Em đi khám thai bên bệnh viện từ dũ và bên đó cấp cho em giấy nghỉ khám thai nhưng đóng mộc là khoa tư vấn tiền sản và bảo hiểm ở công ty em không chấp nhận là đúng hay sai ạ xin luật sư tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn.

Người gửi: Minh Thư

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Hưởng chế độ nghỉ khám thai 2 ngày/lần khám hay không ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900 6162       

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2006

Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014

Nội dung phân tích:

Căn cứ vào Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2006 thì đối tượng được hưởng bảo hiểm bắt buộc gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

b) Cán bộ, công chức, viên chức;

c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Theo như bạn trình bày thì có thể hiểu bạn thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản.

Căn cứ vào Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội, bạn được hưởng chế độ thai sản khi bạn đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Vậy, nếu bạn đáp ứng đầy đủ những điều kiện trên thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Căn cứ vào Điều 29 Luật bảo hiểm xã hội về thời gian hưởng chế độ khi khám thai :

Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai năm lần, mỗi lần một ngày; trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ hai ngày cho mỗi lần khám thai.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.  

Vì bạn bị viêm gan B trong lúc có thai nên theo Điều 29, bạn được nghỉ để đi khám thai năm lần, mỗi lần 2 ngày làm việc không kể nghỉ lễ, tết, nghỉ hàng tuần.Về bảo hiểm ở công ty bạn không chấp nhận giấy nghỉ khám thai ở khoa tư vấn tiền sản, bệnh viện Từ Dũ:

Điều 24 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 có quy định:

Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế là cơ sở y tế theo quy định của Luật khám bệnh, chữa bệnh có ký kết hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh với tổ chức bảo hiểm y tế.

Do vậy nếu bệnh viện Từ Dũ có ký kết hợp đồng khám, chữa bệnh với tổ chức bảo hiểm ở công ty bạn, bạn hoàn toàn được tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.