Vậy cho tôi xin hỏi:

1. Xác định thời điểm thừa kế ?

2. Xác định hàng thừa kế ?

3. Việc phân chia tài sản của anh A ?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: P.T.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:    1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn! vấn đề của bạn Luật Minh khuê xin được trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

2. Luật sư tư vấn:

Tài sản của A+ B = 3 tỷ => A= 1,5 tỷ

2.1. Thời điểm mở thừa kế: là thời điểm anh A chết. Vì căn cứ theo quy định tại Điều 633 BLDS 2005 thì: 

Điều 633. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trong trường hợp Toà án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 81 của Bộ luật này.

2. Địa điểm mở thừa kế là nơi cư trú cuối cùng của người để lại di sản; nếu không xác định được nơi cư trú cuối cùng thì địa điểm mở thừa kế là nơi có toàn bộ hoặc phần lớn di sản.

2.2. Xác định hàng thừa kế ?

Điều 676 BLDS quy định về hàng thừa kế như sau:

Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

2.3. Việc phân chia tài sản của anh A ?

Theo quy định của pháp luật thì A có để lại di chúc là cho E và H là 500 triệu. Như vậy sau khi chia theo di chúc thì di sản của A còn: 1 tỷ 500 triệu - 500 triệu = 1 tỷ.

Số tiền  1 tỷ sẽ chia thừa kế theo pháp luật vì theo quy định tại khoản 2 Điều 675 BLDS quy định: 

2. Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản sau đây:

a) Phần di sản không được định đoạt trong di chúc;...

Như vậy 1 tỷ còn lại của A sẽ chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất là:vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết có: bố mẹ A, chị B, C,D,H. Như vậy có tất cả 6 suất thừa kế theo pháp luật. Vì vậy số tiền 1 tỷ còn lại của A sẽ được chia đều cho 6 người là: bố A= mẹ A = B = C = D = H.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi: 1900 6162

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê