Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Khám bệnh trái tuyến có được hưởng lương và các chế độ của bảo hiểm xã hội không ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 8, Nghị định 152/2006/NĐ-CP, trong trường hợp này thì khi bạn nghỉ chế độ ốm đau cần đáp ứng các điều kiện sau thì mới được hưởng chế độ ốm đau:

"Điều 8. Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và điểm b khoản 4 Điều 2 Nghị định này được hưởng chế độ ốm đau khi:

1. Bị ốm đau, tai nạn rủi ro phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng ma tuý, chất gây nghiện khác thì không được hưởng chế độ ốm đau".

Như vậy, khi bạn tham gia BHXH mà bị ốm đau, phải nghỉ ốm thì BHXH sẽ chi trả và được nghỉ theo đúng quy định mà không phụ thuộc vào chị điều trị đúng tuyến hay trái tuyến.

Những điều cần lưu ý:  Phân biệt đúng tuyến, trái tuyến chỉ áp dụng đối với BHYT để tính mức mà BHYT chi trả.

Tham khảo bài viết liên quan:

Chế độ ốm đau được hưởng thế nào?

Tư vấn thủ tục lập hồ sơ hưởng chế độ ốm đau

Tư vấn trường hợp giáo viên nghỉ hưởng chế độ ốm đau ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn luật Dân sự.