Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật Minh Khuê.

Khi đi xong nghĩa vụ quân sự có được cộng điểm khi thi ngành công an không?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 1981

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 56 Luật Nghĩa vụ quân sự quy định:

"Điều 56

1- Hạ sĩ quan và binh sĩ phục vụ tại ngũ đủ thời hạn hoặc trên hạn định, khi xuất ngũ về địa phương, được chính quyền các cấp giải quyết ưu tiên trong tuyển sinh, tuyển dụng, hoặc trong việc sắp xếp việc làm..."

Như vậy, nếu bạn phục vụ tại ngũ đủ thời hạn thì khi xuất ngũ về địa phương bạn có nhu cầu thi công an, bạn sẽ được các cấp chính quyền giải quyết ưu tiên trong việc tuyển sinh.

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Quyền lợi khi tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện ?

Tư vấn điều kiện, quyền lợi của người tham gia nghĩa vụ quân sự là nữ ?

Quyền lợi của sinh viên tốt nghiệp đại học tham gia nhập ngũ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.