Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Độ tuổi bao nhiêu thì được gọi đi nghĩa vụ quân sự ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 2005 

2. Luật sư tư vấn:

Việc gọi nhập ngũ được quy định tại Điều 21 Luật Nghĩa vụ dân sự:

Hàng năm, việc gọi công dân nhập ngũ được tiến hành từ một đến hai lần, vào tháng 2 - tháng 3 và tháng 8 - tháng 9.

Số lượng công dân nhập ngũ trong năm do Hội đồng bộ trưởng quyết định.

Việc gọi công dân nhập ngũ được tiến hành theo lệnh của Bộ trưởng Bộ quốc phòng.

Uỷ ban nhân dân các cấp có trách nhiệm chỉ đạo thực hiện việc gọi công dân nhập ngũ trong địa phương mình…”

Việc đăng ký nghĩa vụ quân sự được quy định cụ thể tại Điều 58 Luật Nghĩa vụ quân sự:

1- Đăng ký ở xã, phường, thị trấn do Ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn phụ trách;

2- Đăng ký ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh do Ban chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh phụ trách”.

Như vậy, bạn có hộ khẩu tại Quảng Ngãi, bạn sinh sống ở Đồng Nai không có đăng ký tạm trú hay KT3, cho nên, bạn vẫn thực hiện nghĩa vụ quân sự tại địa phương nơi bạn có hộ khẩu, tức là tại Quảng Ngãi. 

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Tư vấn về thực hiện nghĩa vụ quân sự khi bị gọi ở hai địa phương ?

2. Thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

3. Tư vấn về việc thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật dân sự