Thứ hai: Cho tôi hỏi, khi 1 cơ quan nhà nước muốn thuê nhà của cá nhân thì có được ưu tiên gì không? tại sao?
Mong luật sư trả lời giúp tôi.

Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: N.V

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Không muốn thực hiện hợp đồng cho thuê nhà có hợp pháp không ?

Luật sư tư vấn trực tuyến: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc của mình về cho chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội

Nội dung tư vấn:

Thứ nhất,căn cứ vào điều 426 bộ luật dân sự 2005 quy định:

Điều 426. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng dân sự

1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng nếu các bên có thoả thuận  hoặc pháp luật có quy định.

2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán.

4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị đơn phương chấm dứt phải bồi thường thiệt hại.

Như vậy, trong trường hợp của bạn nếu bạn muốn không thực hiện hợp đồng nữa thì bạn nên thỏa thuận với bên kia về việc chấm dứt hợp đồng. Nếu bên kia không đồng ý mà bạn tự ý châm dứt hợp đồng thì bạn phải chịu trách nhiệm dân sự do vi phạm nghĩa vụ dân sự( điều 302, bộ luật dân sự 2005).

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê