Xin hỏi luật sư có cách nào để xác định chính xác là ba tôi đã lập di chúc chưa và nếu có thì có cách nào để chúng tôi xem di chúc được không ạ?

Cảm ơn rất nhiều!

Người gửi: vymai

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê,

tư vấn pháp luật về thừa kế

Tư vấn pháp luật về thừa kế, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Phân tích nội dung

Điều 666 BLDS quy định:

Điều 666. Di chúc bị thất lạc, hư hại

1. Kể từ thời điểm mở thừa kế, nếu bản di chúc bị thất lạc hoặc bị hư hại đến mức không thể hiện được đầy đủ ý chí của người lập di chúc và cũng không có bằng chứng nào chứng minh được ý nguyện đích thực của người lập di chúc thì coi như không có di chúc và áp dụng các quy định về thừa kế theo pháp luật.

2. Trong trường hợp di sản chưa chia mà tìm thấy di chúc thì di sản được chia theo di chúc."

Như vậy, kể từ thời điểm mở thừa kế (thời điểm bố bạn mất), bản di chúc bị thất lạc và cũng không có bằng chứng nào chứng minh được ý nguyện đích thực của bố bạn thì coi như không có di chúc và việc chia thừa kế sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty của chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật- Công ty luật Minh Khuê