Xin cảm ơn!

Người gửi: P.D

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Kiện đòi lại số tiền nhờ xin việc có được không?

Tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua tổng đài: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 

Nội dung phân tích

Theo như thông tin bạn cung cấp thì người đó có nhận tiền và hứa giúp xin việc nhưng sau một thời gian không có kết quả. Khi bạn gọi điện thì không trả lời hoặc trả lời nhưng xin khất. Như vậy, hành vi của người đó có thể cấu thành tội phạm trong một số trường hợp.

Thứ nhất, nếu ngay từ ban đầu, người đó đã không có khả năng xin được việc cho bạn nhưng có thủ đoạn gian dối để bạn lầm tưởng có thể xin được việc và giao tiền cho người đó. Ở đây số tiền của bạn là 200 triệu đồng, cho nên có thể cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo điều 139 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi 2009  

Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản 

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.[...]

3. Phạm tội thuộc một  trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng; [...]".

Thứ hai, nếu ban đầu người đó có khả năng xin được việc, không dùng thủ đoạn gian dối mà bạn tự nguyện giao tiền. Sau khi nhận tiền, vì lý do nào đó mà không xin được việc và nảy sinh ý định chiếm đoạt thì có thể cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo điều 140 Bộ luật hình sự 

" Điều 140.  Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

 a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

 b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản [...]

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng; [...]".

Để lấy lại được số tiền 200 triệu, bạn có thể làm đơn tố cáo đến cơ quan công an cùng với đó là đưa ra các bằng chứng như giấy tờ giao tiền...để công an có căn cứ giải quyết.

Mẫu đơn tố cáo lừa đảo chiếm đoạt tài sản, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản bạn có thể tham khảo Tại đây.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.