Sau đó, tôi thấy hóa đơn tiền nước của nhà tôi thuê bị áp vào giá nước kinh doanh. Trường hợp của bên tôi như vậy thì nên giải quyết làm sao cho hợp lý, bởi vì giá nước kinh doanh rất cao, mà mọi người trong nhà sử dụng để sinh hoạt, nếu áp mức giá như vậy thì rất khó cho tôi cũng như mọi người.

Tôi xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật Minh Khuê.

Kinh doanh internet đóng tiền điện theo giá nào ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến gọi : 1900.1940 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005;

Thông tư 16/2014/TT- BCT quy định về thực hiện giá bán điện 

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Theo quy định của bộ luật dân sự có quy định về điều kiện giao dịch có hiệu lực :

"Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định".

Căn cứ vào quy định trên thì chủ thể tham gia giao dịch phải có năng lực hành vi dân sự thì giao dịch này mới có hiệu lực. Tuy nhiên, giao dịch của anh là liên quan đến giao dịch giữa hộ kinh doanh và phía công ty điện lực. Do đó, chủ thể có thẩm quyền ký kết hợp đồng này phải là chủ hộ kinh doanh thì hợp đồng giữa hộ kinh doanh của anh với công ty điện lực mới có giá trị pháp lý. Còn người kia chỉ là người làm thuê nên sẽ không làm phát sinh hiệu lực của hợp đồng. 

Trong trường hợp này anh có thể làm đơn gửi lên Tòa án nhân dân yêu cầu Tòa án tuyên giao dịch vô hiệu do vi phạm về mặt chủ thể. 

Theo quy định tại điều 8 thông tư 16/2014/TT-BTC quy định những trường hợp phải áp dụng giá bán lẻ điện cho kinh doanh :

"Điều 8. Giá bán lẻ điện cho kinh doanh

Giá bán lẻ điện cho kinh doanh áp dụng đối với bên mua điện sử dụng điện cho mục đích kinh doanh, dịch vụ bao gồm:

1. Cửa hàng kinh doanh, dịch vụ, siêu thị, hội chợ, cơ sở kinh doanh thương mại bán buôn, bán lẻ vật tư, hàng hoá.

2. Cơ sở kinh doanh tiền tệ, chứng khoán, ngân hàng thương mại, quỹ tiết kiệm, công ty tài chính, công ty chứng khoán.

3. Cơ sở hoạt động kinh doanh của công ty truyền thông, viễn thông, truyền hình; cơ sở hoạt động trong lĩnh vực thông tin, bưu chính (trừ dịch vụ bưu chính phổ cập, dịch vụ bưu chính bắt buộc là các dịch vụ công ích).

4. Công ty xổ số.

5. Tổ chức hoạt động bảo hiểm (trừ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế).

6. Cơ sở du lịch, cửa hàng nhiếp ảnh, vũ trường, nhà hàng karaoke, massage.

7. Cửa hàng ăn uống, giải khát, uốn tóc, giặt là, may đo, rửa xe.

8. Hoạt động quảng cáo của các cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ.

9. Cơ sở sửa chữa, tân trang ô tô, xe máy, phương tiện vận tải, hàng tiêu dùng và đồ dùng gia đình.

10. Khách sạn, nhà nghỉ, nhà khách của các tổ chức, cá nhân; nhà cho thuê sử dụng điện ngoài mục đích sinh hoạt do chủ nhà ký hợp đồng mua điện.

11. Phòng bán vé, trạm giao nhận hàng, phòng đợi (kể cả sảnh chờ) cửa hàng, quầy bán hàng hoá thuộc các sân bay, nhà ga, bến xe, bến cảng.

12. Trạm thu phí giao thông, điểm trông giữ xe.

13. Kho chứa hàng hoá trong quá trình lưu thông.

14. Văn phòng, trụ sở quản lý của các tập đoàn, tổng công ty và công ty, trừ những trường hợp sử dụng điện quy định tại Khoản 5 Điều 7 Thông tư này.

15. Văn phòng đại diện của các tổ chức kinh doanh, trung tâm dịch vụ khách hàng; công ty tư vấn; văn phòng công chứng.

16. Bộ phận kinh doanh của các đơn vị hoạt động trong lĩnh vực văn hoá, nghệ thuật, thể dục thể thao, nhà văn hoá, thông tin, nhà thi đấu thể thao, viện bảo tàng, triển lãm.

17. Cơ sở kinh doanh thể dục thể thao.

18. Nhà hát, công ty biểu diễn; công ty chiếu bóng và rạp chiếu bóng; rạp xiếc".

Căn cứ vào quy định trên thì ở trong điều 8 của thông tư này thì cửa hàng của anh tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể là kinh doanh dịch vụ internet thì trong trường hợp này anh vẫn phải đóng điện theo giá điện kinh doanh. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Sử dụng điện có phải đóng thuế giá trị gia tăng không ?

Điều kiện mở quán kinh doanh trò chơi điện tử ?

Kinh doanh điện thoại nhưng mua bán máy tính xách tay ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật