Vậy cho hỏi, trong trường hợp này tôi có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ?

Cảm ơn luật sư,

Người hỏi: Minh  Sang

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự​ của Công ty luật Minh Khuê,

Luật sư tư vấn dân sự gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý: 

 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2005  

 Thông tư số 167/2010/TT-BQP của Bộ Quốc phòng về quy định việc tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm

Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT-BYT-BQP hướng dẫn khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự 

Nội dung phân tích:

Căn cứ vào Điều 1, Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2005

 "1.Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ."

Hiện tại, bạn đang là sinh viên đại học thì theo quy định trên bạn được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, khi không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ. Căn cứ vào Điều 2 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2005 thì độ tuổi gọi đi nghĩa vụ quân sự là từ 18 tuổi đến hết 25 tuổi. Khi được gọi nhập ngũ bạn sẽ phải thực hiện sơ tuyển sức khỏe nghĩa vụ quân sự và khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự. Cách phân loại sức khỏe quy định tại Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT-BYT-BQP như sau:

"Điều 9. Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

1. Căn cứ phân loại sức khoẻ: Theo tiêu chuẩn sức khỏe quy định tại Bảng số 1, Bảng số 2, Bảng số 3, Phụ lục I Thông tư này.

2. Cách cho điểm: Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám bác sĩ cho điểm chẵn từ 1 - 6 vào cột “điểm”, cụ thể:

a) Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt.

b) Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt.

c) Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá.

d) Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình.

đ) Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém.

e) Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém.

...

4. Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự..."

Hiện tại bạn đang bị cận thị 4.5 D và viêm gan B. Theo tiêu chuẩn sức khỏe về mắt và bệnh gan quy định tại Bảng số 1 Phụ lục I Thông tư này thì sức khỏe của bạn thuộc Loại 5 ( nếu cận 4,5 D và bị viêm gan B nhưng không phải viêm gan mạn tính thể hoạt động) hoặc Loại 6 ( nếu bị viêm gan mạn tính thể hoạt động)

 

Bệnh tật  Phân loại

 

- Cận thị từ - 4 D đến dưới - 5 D

5

 

- Cận thị từ - 5 D trở lên

6

 

- Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

Dựa vào thị lực không kính hạ xuống 1 bậc

 

   

 

Bệnh gan:

 

 

- Viêm gan cấp

5T

 

- Viêm gan cấp đã lành trên 12 tháng, sức khỏe hồi phục tốt

3

 

- Viêm gan cấp đã lành trên 12tháng nhưng hồi phục chưa tốt, thử HBsAg  (+)  

5

 

- Người lành mang vi rút viêm gan B hoặc C

3

 

- Viêm gan mạn tính thể tồn tại

4

 

- Viêm gan mạn tính thể hoạt động

6

 

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 4 Thông tư số 167/2010/TT-BQP của Bộ Quốc phòng về quy định việc tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm thì công dân nhập ngũ phải đáp ứng đủ các điều kiện, về tiêu chuẩn sức khỏe: 

"Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

...

 3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo tiêu chuẩn sức khỏe quy định của liên Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Các đơn vị quy định tại điểm c khoản 2 Điều 4 Thông tư này thực hiện các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ, các tiêu chuẩn khác về sức khỏe thực hiện theo tiêu chuẩn chung.

c) Những công dân mắt tật khúc xạ về mắt (cận thị, viễn thị), nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS, không gọi nhập ngũ vào Quân đội..."

Như vậy, khi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, nếu có kết luận của Hội đồng khám sức khỏe bạn thuộc loại 5 hoặc loại 6 như đã nói trên thì bạn sẽ không phải nhập ngũ.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.