Tôi có vay một khoản tiền của công ty tài chính A, công ty này cho tôi vay với lãi suất 6,6% tháng. Lãi suất mà công ty tài chính A đưa ra như vậy có đúng theo quy định pháp luật không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Lãi suất thế nào mới phù hợp?

Luật sư tư vấn dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty luật Minh Khuê, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cở sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005

Quyết định 2868/QĐ-NHNN về mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước.

Nội dung phân tích:

Điều 476 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 476. Lãi suất

1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ."

Điều 1 Quyết định 2868/QĐ-NHNN quy định:

"Điều 1. Quy định mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam là 9,0%/năm."

Căn cứ theo các quy định trên thì lãi suất cho vay không vượt quá: 13,5%/năm và không quá 1,125%/tháng. Do đó, việc công ty tài chính A cho bạn vay với lãi suất 6,6%/tháng là trái với quy định của pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.