Tầng 2 đã tự ý quy hoạch khu sân chung chia nhau mỗi người một khoảnh và sau đó bán đi lấy tiền sử dụng riêng. Sau một thời gian hộ anh T trên tầng 2 đã xuống sân tầng 1 cố tình lấn chiếm sân sử dụng chung tầng 1 hai chỗ để xe cho gia đình mình, rồi ngang nhiên dựng xe bừa bãi chắn lối đi chung của xóm, chắn lối đi xuống khu vệ sinh của các hộ dân tầng 1. Trưởng xóm là tôi đã nhắc nhở nhiều lần nhưng anh này không nghe và còn nhiều lần chửi bới, thách đố ai dám bỏ xe của anh này ra, bất cứ ai đông nhẹ vào xe anh này đều chửi và gây sự nên không ai muốn dây dưa .Đỉnh điểm ngày 20-10-2016 anh T lại dựng xe chắn hết lối đi tôi nhắc nhở và yêu cầu anh bỏ xe ra ngoài thì anh này đã sang nhà tôi thách thức, chửi bới , tôi yêu cầu anh T không đươc chửi ,xúc phạm tôi thì anh ta lại đấm vào mặt tôi gây sưng và tím mặt. Như vậy thì anh T có dấu hiệu phạm tội không?  Và chúng tôi phải làm như thế nào để ngăn chặn sự lấn chiếm sân chung của anh này theo đúng pháp luật

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê

 Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào quý khách! cảm ơn quý khách hàng đã gửi câu hỏi về hộp thư tư vấn của chúng tôi, Vấn đề quý khách đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai 2013 

Bộ luật dân sự 2005  

Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an tòan xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội ; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình  

2. Nội dung tư vấn :

Thứ nhất, về hành vi lấn chiếm sân chung của anh T

Như nội dung mà bạn đã trình bày thì anh T trong trường hợp này theo quy định về quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề, anh T vẫn có quyền đi lại qua tầng 1. Tuy nhiên, anh T lại có các hành vi lấn chiếm sân chung của tầng 1, đây là hành vi trái pháo luật, lấn chiếm sân chung của tập thể, xâm phạm đến quyền và lợi ích chính đáng của tập thể. Với tư cách là trưởng xóm, bạn thay mặt tập thể các hộ dân ở tầng 1 làm đơn trình bày để yêu cầu chính quyền địa phương giải quyết nhằm trả lại sân chung cho tập thê như ban đầu. Nếu gia đình anh T không thực hiện thì tập thể gửi đơn khởi kiện ra tòa án địa phương để yêu cầu giải quyết , buộc anh T dừng ngay các hành vi lấn chiếm.

Theo quy định tại điều 12 Luật đất đai 2013 quy định như sau: 

“Điều 12. Những hành vi bị nghiêm cấm

1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.

...
10. Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, về hành vi tấn công chửi bới của anh T

Theo quy định của BLHS 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 thì hành vi của anh T chưa đủ để cấu thành tội cố ý gây thương tích. Các hành vi của anh T sẽ bị xử phạt theo quy định tại điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an tòan xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội ; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình như sau: 

"Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng 

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

b) Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác;

c) Thả rông động vật nuôi trong thành phố, thị xã hoặc nơi công cộng.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

b) Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

c) Say rượu, bia gây mất trật tự công cộng;

d) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc bất cứ vật gì khác vào nhà, vào phương tiện giao thông, vào người, đồ vật, tài sản của người khác;

đ) Tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng;

e) Để động vật nuôi gây thiệt hại tài sản cho người khác;

g) Thả diều, bóng bay, chơi máy bay, đĩa bay có điều khiển từ xa hoặc các vật bay khác ở khu vực sân bay, khu vực cấm; đốt và thả “đèn trời”;

h) Sách nhiễu, gây phiền hà cho người khác khi bốc vác, chuyên chở, giữ hành lý ở các bến tàu, bến xe, sân bay, bến cảng, ga đường sắt và nơi công cộng khác.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác;

b) Lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng;

c) Thuê hoặc lôi kéo người khác đánh nhau;

d) Gây rối trật tự tại phiên tòa, nơi thi hành án hoặc có hành vi khác gây trở ngại cho hoạt động xét xử, thi hành án;

đ) Gây rối trật tự tại nơi tổ chức thi hành quyết định cưỡng chế;

e) Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác;

g) Lợi dụng quyền tự do dân chủ, tự do tín ngưỡng để lôi kéo, kích động người khác xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân;

h) Gây rối hoặc cản trở hoạt động bình thường của các cơ quan, tổ chức;

i) Tập trung đông người trái pháp luật tại nơi công cộng hoặc các địa điểm, khu vực cấm;

k) Tổ chức, tạo điều kiện cho người khác kết hôn với người nước ngoài trái với thuần phong mỹ tục hoặc trái với quy định của pháp luật, làm ảnh hưởng tới an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

l) Viết, phát tán, lưu hành tài liệu có nội dung xuyên tạc bịa đặt, vu cáo làm ảnh hưởng đến uy tín của tổ chức, cá nhân;

m) Tàng trữ, vận chuyển “đèn trời""

Như vậy, anh T sẽ phải chịu trách nhiệm theo quy định trên. Ngoải ra, còn phải bồi thường thiệt hại về sức khỏe cho bạn theo quy định tại BLDS 2005 như sau:

Điều 604 quy định về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại, quy định:

"1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

2. Trong trường hợp pháp luật quy định người gây thiệt hại phải bồi thường cả trong trường hợp không có lỗi thì áp dụng quy định đó.

Điều 609 quy định  về thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm, quy định:

1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự