Người hỏi: Ngọc Vũ

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự, hành chínhcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Lắp biển số không đúng chỗ của nhà sản xuất cáo bị phạt không ?

Luật sư tư vấn luật giao thông đường bộ trực tuyến: 1900 6162

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến Công ty. Về vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý: Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Căn cứ theo hình ảnh đính kèm bạn gửi cho bên tư vấn công ty chúng tôi thì xe của bạn thuộc vào các loại xe tương tự xe mô tô là phương tiện giao thông đường bộ chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh, có dung tích làm việc của động cơ từ 50m3 trở lên, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50km/h, có khối lượng bản thân không lớn hơn 400kg theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 3.

Đối với việc bạn lắp biển số xe không đúng vị trí của nhà sản xuất thì bạn sẽ bị phạt. Mức phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định. Mức phạt này được quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 17.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT

---------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

2. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

3. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

4. Luật sư tranh tụng tại tòa án và đại diện ngoài tố tụng;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án;

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;