Vậy trong thời gian quân ngũ tôi có được tính bảo hiểm không?Nếu được tôi cần những giấy tờ gì? Tôi có ra phòng bảo hiểm hỏi nhưng họ bảo chưa có quyết định về việc cộng dồn bảo hiểm trong thời gian trong quân ngũ , tôi phải làm như nào để được tính bảo hiểm trong thời gian trong quan ngũ,vì thời gian xuất ngũ năm 1988 tất cả mọi người chỉ được trợ cấp 03 tháng để tìm việc vậy trợ cấp đó có tính là trợ cấp một lần không ?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục tư vấn luật dân sự công ty Luật Minh khuê. 

>> Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

 
Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Thông tư liên tịch số 101/2014/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH ngày 4/8/2014 của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 68/2007/NĐ-CP  ngày 19/4/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Thông tư liên tịch số 101/2014/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH ngày 4/8/2014 của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 688/2007/NĐ-CP  ngày 19/4/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân công an nhân dân thì:
 
“Quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp Nhà nước, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế, hợp tác xã, hộ kinh tế cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác (gọi chung là đơn vị; bao gồm cả người làm việc tại y tế xã, phường, thị trấn, giáo viên mầm non hoặc giữ các chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 1/1/1995 được tính hưởng bảo hiểm xã hội sau đó chuyển sang các đơn vị trong và ngoài Nhà nước) và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cả năm chế độ mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Quyết định số  47/2002/QĐ-TTg ngày 11/4/2002; Điểm a Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTG ngày 08/11/2005; Quyết định số 92/2005/qđ-ttg ngày 29/4/2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg  ngày 27/10/2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTG  ngày 06/5/2010; Quyết định số 53/2010/ qđ-ttg  ngày 20/8/2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTG  ngày 09/11/ 2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an trước đó với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội”.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp trên bạn có thời gian công tác trong quân đội (2/1986 đến tháng 11/1988 ) nếu chưa được hưởng chế độ trợ cấp theo các quyết định nêu ở trên, thời gian tham gia đóng BHXH từ năm 2005 chưa được hưởng trợ cấp BHXH một lần thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội từ tháng 2/1986 đến tháng 11/1988  với thời gian có đóng BHXH 17 năm để tính hưởng chế độ BHXH.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động