Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục đăng ký dân quân tự vệ ?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 167/2010/TT-BQP quy định về việc tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm 

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 3 Điều 4 Thông tư 167/2010/TT-BQP Quy định về tiêu chuẩn sức khỏe được tuyển chọn như sau:

"3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo tiêu chuẩn sức khỏe quy định của liên Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Các đơn vị quy định tại điểm c khoản 2 Điều 4 Thông tư này thực hiện các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ, các tiêu chuẩn khác về sức khỏe thực hiện theo tiêu chuẩn chung.

c) Những công dân mắt tật khúc xạ về mắt (cận thị, viễn thị), nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS, không gọi nhập ngũ vào Quân đội".

 Quy định trên đã nêu rõ việc KHÔNG GỌI NHẬP NGŨ đối với những công dân mắc tật khúc xạ về mắt - cận thị, viễn thị.

Do đó, trường hợp của bạn, vừa mắc cận thị, vừa mắc viễn thị, bạn sẽ không được gọi nhập ngũ.

Để có thể không phải thực hiện nghĩa vụ quân sự, bạn vẫn phải thực hiện theo giấy khám sức khỏe của Hội đồng nghĩa vụ quân sự quận, bởi kết luận về tình trạng sức khỏe phải do Hội đồng khám sức khỏe có thẩm quyền kết luận mới là cơ sở để Chủ tịch UBND quận/huyện ra quyết định không gọi nhập ngũ đối với bạn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Đối tượng phải thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Đang đi học có phải tham gia nghĩa vụ quân sự

Đăng kí tự nguyện nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật thuế