Anh tôi chỉ có 1 mình tôi là em. Nếu khi lập thừa kế thì trên giấy tờ nhà sẽ thể hiện như thế nào? Ba, mẹ tôi có thể cho phần thừa kế của anh tôi lại cho tôi không? Thủ tục ra sao? Thời gian để làm lại giấy tờ nhà là bao lâu?
Xin luật sư tư vấn
Trân trọng kính chào

Tên khách hàng: N.T.M.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự về thừa kế của Công ty luật Minh Khuê,

>>  Luật sư tư vấn pháp luật về quyền thừa kế tài sản, gọi: 1900 6162

 

Trả lời

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

2. Luật sư tư vấn:

Thừa kế theo Bộ luật Dân sự 2005 bao gồm thừa kế theo pháp luật và thừa kế theo di chúc.

Thừa kế thế vị chỉ được tính đến trong trường hợp thừa kế theo pháp luật: trong trường hợp người con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc chết cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

Quy định tại Điều 677 BLDS 2005 như trên thể hiện sự nhấn mạnh quan hệ trực hệ khi nói đến thừa kế. Do vậy, khi chia di sản thừa kế theo pháp luật ngoài những người thừa kế theo hàng thì còn người thừa kế thế vị.

Trong trường hợp của bạn, vợ và con của anh trai bạn là người thừa kế thế vị của anh trai bạn, sẽ được hưởng phần di sản mà anh trai bạn được hưởng. 

Về vấn đề nhà, nếu bố mẹ bạn muốn cho bạn toàn bộ thì có thể làm hợp đồng tặng cho bạn rồi công chứng chứng thực hợp đồng và bạn làm thủ tục trước bạ sang tên mình.

Liên hệ sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH KHUÊ

Tổng đài tư vấn luật dân sự và thừa kế 24/7 : 1900 6162

Gửi thư tư vấn pháp luật miễn phí qua Email:  Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email

Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng!
Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê