Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Mẹ chồng mất, con dâu hay cháu được hưởng thừa kế?

Tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua tổng đài: 1900 6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2005 

Nội dung phân tích

Thứ nhất, về việc xác định người được hưởng thừa kế.

Trong thông tin bạn cung cấp không nói rõ bà bạn mất có để lại di chúc hay không?  

Nếu bà để lại di chúc thì quyền sử dụng đất được chia theo di chúc.

Nếu bà không để lại di chúc hoặc di chúc không hợp pháp thì di sản bà để lại sẽ được chia theo pháp luật.

Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

Như vậy, theo luật con dâu không được hưởng di sản thừa kế.

Cháu nội thuộc hàng thừa kế thứ hai, nếu những người ở hàng thừa kế thứ nhất không còn ai thì cháu nội được quyền hưởng di sản là mảnh đất do bà nội để lại. 

Thứ hai, cháu nội mới 14 tuổi có được hưởng di sản là quyền sử dụng đất?

Bộ Luật dân sự 2005, Luật đất đai 2013 cũng như các văn bản hướng dẫn thi hành không có quy định nào giới hạn độ tuổi để được nhận thừa kế quyền sử dụng đất cũng như được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Cho nên, cháu nội dù 14 tuổi nhưng vẫn hoàn toàn có quyền nhận thừa kế quyền sử dụng mảnh đất đó. 

Tuy nhiên, Điều 20, Bộ luật Dân sự 2005 quy định: “Người từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hằng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác."

Người đại diện theo pháp luật được quy định tại điều 141 Bộ luật dân sự 2005 như sau:

"Người đại diện theo pháp luật bao gồm:

1. Cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

2. Người giám hộ đối với người được giám hộ;

3. Người được Toà án chỉ định đối với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

4. Người đứng đầu pháp nhân theo quy định của điều lệ pháp nhân hoặc quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

5. Chủ hộ gia đình đối với hộ gia đình;

6. Tổ trưởng tổ hợp tác đối với tổ hợp tác;

7. Những người khác theo quy định của pháp luật."

Như vậy, cháu nội được quyền nhận thừa kế mảnh đất song những giao dịch liên quan đến mảnh đất này phải được mẹ đồng ý (vì lợi ích của con).

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi.

Rất mong sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.