Người gửi: Duy

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Mua xe máy cũ có phải nộp lệ phí trước bạ ?

Luật sư tư vấn trực tiếp, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty chúng tôi. Thắc mắc của bạn sẽ được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý :

Nghị đinh 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ.

Nội dung tư vấn:

 Xe máy của bạn mua lại là xe máy cũ thì vấn phải nộp lệ phí trước bạ với mức thu là 1%. Vấn đề này được quy định tại điểm b khoản 4 Điều 7 nghị định 45/2011/NĐ-CP như sau:

Điều 7. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỉ lệ (%)

4. Xe máy mức thu là 2%. Riêng:

a)...

b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp đụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sảm đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe mày thấp hơn 5%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%.”

Trên đây là những giải đáp, tư vấn từ phía Công ty Luật Minh Khuê cho câu hỏi của Quý khách hàng. Nếu còn có điều gì thắc mắc, mời Quý khách hàng vui lòng gửi thư theo địa chỉ email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc gọi điện trực tiếp đến tổng đài 1900 6162 để được giải đáp nhanh chóng và chính xác nhất.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.