Xin tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn quý công ty!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Mức lãi suất cho vay như thế nào là hợp pháp ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Bộ luật Dân sự 2005 

Bộ luật hình sự 1999 

Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình  

Nội dung tư vấn

Theo qui định của Bộ luật Dân sự 2005, mức lãi suất hợp pháp mà các bên được phép thỏa thuận trong hợp đồng vay tài sản được quy định tại điều 476 cụ thể là: " Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng."

Mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam cho đến thời điểm hiện tại do Ngân hàng nhà nước công bố là 9%, theo đó mức lãi suất tối đa mà pháp luật cho phép là 13,5%/năm. 

Bạn cho vay với lãi suất 5%/tháng, tức là 60%/năm. Như vậy, lãi suất cao gấp 4,4 lần mức lãi suất mà pháp luật cho phép, cho nên đây là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, mức lãi suất này thấp hơn 10 lần mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định nên bạn sẽ không bị xử lý hình sự, mà chỉ bị xử phạt hành chính. Với hành vi này, bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điểm d khỏa 3 Điều 11 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình: "Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: Cho vay tiền có cầm cố tài sản, nhưng lãi suất cho vay vượt quá 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm cho vay."

Nếu trong hợp đồng vay tài sản, các bên có thỏa thuận về mức lãi suất vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản của Ngân hàng Nhà nước, khi có tranh chấp xảy ra thì Nhà nước không thừa nhận và bảo vệ quyền lợi cho bạn đối với phần lãi suất vượt quá 150% lãi suất cơ bản. 

Trong trường hợp bên vay không hoàn thành nghĩa vụ trả nợ theo hợp đồng vay, thì bên vay sẽ có nghĩa vụ sau theo qui định tại điều 474 Bộ luật Dân sự 2005:  "Trong trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ."

Như vậy, nếu bên vay không trả nợ, bạn có thể khởi kiện ra tòa án để yêu cầu bên vay thực hiện nghĩa vụ của mình hoặc nếu phát hiện có hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì bạn có thể liên hệ với cơ quan công an để tố giác hành vi phạm tội. Cơ quan công an sẽ tiến hành xác minh các tình tiết có liên quan.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi với câu hỏi của bạn. Chúc bạn thành công!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.